เฟสโดนลบเบอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 24, 2024, 02:54:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เฟสโดนลบเบอร์  (อ่าน 2204 ครั้ง)
kanittha
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:58:09 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ทุกๆท่าน ผมติดตามอ่านกระทู้ถามตอบเป็นประจำ ได้ความรู้มากมาย นำไปปฎิบัติแก้ไขก็ได้ผลหลายอย่าง ผมเล่นเครื่องเสียง แต่รู้น้อย พยามติดตามอ่านถามตอบก็ได้รู้ไปเยอะ  ปัญหาของผมก็มี ตัดสินใจไม่ถูก เลยต้องถามอาจารย์ท่านไดก็ได้ หลายๆท่านยิ่งดีจะได้น้ำหนักในการตัดสินใจ
   Amp Modify ME300 เฟสพังเพราะขาซ๊อตกันเอง ระเบิดทั้งแถบ 6 ตัว (เฟส6คู่12ตัว)ข้างเดียว
จะซื้อมาเปลี่ยนเอง ไม่ทราบเบอร์เฟส เฟสทุกตัวถูกลบเบอร์หมดเลยทั้ง2ข้าง ไม่รู้จะใช้เบอร์อะไร เห็นว่าใช้ได้หลายเบอร์ กลัว2ข้างเบอร์ไม่เหมือนกันแล้วเสียงหรือเครื่องไม่แมทกัน ช่วยแนะนำด้วยครับ
  บอร์ดไดร์ ME300 เฟสแบนดำ ไฟหม้อแปลง 54-0-54 VAC 14 A ของเดิมโรงงานไม่รู้ว่าใช้เบอร์อะไร
ไม่เคยซ่อม ใช้มานานหลายปี เพิ่งจะเสีย ซ๊อตอย่างนี้จะมีผลเสียถีงไดร์หรือเปล่า ไม่มีรอยไหม้อะไร ตอนเสียบปลั๊กลอง ต่อลำโพง18นิ้วไว้ข้างละดอก แต่ไม่ได้ใส่ฟิวส์ไดร์ทั้งสองข้าง ใส่แต่ฟิวส์ไฟ 220 Vของหม้อแปลง
รอคำตอบนะครับ ขอคุณครับ

S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 07:40:39 AM »

1.K1530+J201
2.ใดรร์มีสิทธ์พังอย่างน้อย 1 ตัว
3.ใดโอด 1N4148 เปลี่ยนให้หมด
4.TR ตัวเล็กๆทุกตัว ตั้งเรนจ์ 1 K เช็คบางตัวขึ้น เข็มแทบใม่กระดิก หรือ เปลี่ยนซะเลยก็ดี
5.แผ่นปริ้นถ้าเก่ามากแนะนำให้ใช้ แวนิช หรือ ใวท์ใฮเตอร์ ผสมน้ำให้เข้มข้นซักหน่อย แล้วแช่พริ้นท์ใว้ 20-30 นาที รับรองสะอาด และลดปัญหาจากฝุนที่สะสมไปใด้มาก
kanittha
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 12:25:24 PM »

ขอบคุณท่าน S.T.C Audio ครับที่ให้ความกระจ่าง จะได้ซ่อมตามคำแนะนำ เสียเก็บไว้เสียนานไม่กล้าซ่อมตามลำพัง กลัวเฟสระเบิด ส่งช่างซ่อมก็ได้ แต่เราก็ไม่รู้อะไรเลย อย่างไรก็ขอขอบคุณท่านผู้ที่ให้ความรู้อย่างมาก ผลเป็นอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ
 ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์