ถามเรื่องการต่อสายต่างๆของวงเล่นสดครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 24, 2024, 07:44:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการต่อสายต่างๆของวงเล่นสดครับ  (อ่าน 2975 ครั้ง)
sakorn.o
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 02:03:22 PM »

ถามท่านผู้รู้ครับ ในวงเล่นสดนั้นเค้าต่อสายแจ๊คต่างๆกันอย่างไรครับ
1.ไมค์ที่ใช้จ่อเครื่องดนตรีแต่ละตัวนั้นต่อตรงเข้ามิกส์หน้าเวทีเลยหรือเปล่าครับหรือว่า
มีตัวแยกระหว่างมิกส์ข้างเวทีและมิกส์หน้าเวที
2.สายไมค์ที่ใช้เป็นสายแบบใหนครับ
3.มิกส์ข้างเวทีจำเป็นต้องมีหรือไม่ครับ
4.ไมค์ลอยสำหรับนักร้องนั้นวางตัวรับสัญญาณไว้ตรงใหนแล้วต่อสายเข้ามิกส์อย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
(มือใหม่หัดเล่น)

conan000
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 04:52:59 PM »

ถามท่านผู้รู้ครับ ในวงเล่นสดนั้นเค้าต่อสายแจ๊คต่างๆกันอย่างไรครับ
1.ไมค์ที่ใช้จ่อเครื่องดนตรีแต่ละตัวนั้นต่อตรงเข้ามิกส์หน้าเวทีเลยหรือเปล่าครับหรือว่า
มีตัวแยกระหว่างมิกส์ข้างเวทีและมิกส์หน้าเวที
2.สายไมค์ที่ใช้เป็นสายแบบใหนครับ
3.มิกส์ข้างเวทีจำเป็นต้องมีหรือไม่ครับ
4.ไมค์ลอยสำหรับนักร้องนั้นวางตัวรับสัญญาณไว้ตรงใหนแล้วต่อสายเข้ามิกส์อย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
(มือใหม่หัดเล่น)

พูดกันยาวเลยนะเนี๊ย

ตอบ ไม่จำเป็นต้องแยกข้างเวทีครับนส่งไปที่ FOH ได้เลยครับโดยผ่านสายสายมัลติคอร์กี่Chก็ว่ากันไป แต่กรณีที่งานใหญ่หรือเจ้าของงานต้องการ Mix Mon.ก็ต้องมีสองที่แล้วแยกไปครับ แต่่ส่วนใหญ่ถ้างานไม่ใหญ่มากนักก็ที่มิกส์หน้าเวที่อย่างเดียวเลยครับเพราะสามารถส่งมอร์นิเตอร์ผ่านAUXก็ได้ครับ

ตอบ balance เท่านั้นครับ

ตอบ ดูที่ข้อ1.ครับ(อิอิอิ)

ตอบ ถ้าเป็นไปได้ก็ให้วางใกล้ตัวส่งหรือง่ายๆคือใกล้เวทีที่สุดครับ เพื่อป้องกันสัญญาณหลุดครับแล้วก็ต่อมันเหมือนไมล์ทั่วๆไปนั้นแหล่ะครับ

ปล.ถ้ามีอะไรที่ผมพิมพ์ผิดหรือไม่ถูกต้อง หรือมีความเห็นต่างตรงไหนก็ช่วยกรุณาบอกด้วยครับจะได้นำมาประดับความรู้ และปรับความเข้าใจใหม่ครับ^^  เยี่ยมมาก  Cheesy

ขอความรู้ให้กับผู้รู้น้อยอย่างผมด้วยนะครับท่านทั้งหลาย

www.soundkrub.com
sakorn.o
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:22:34 AM »

ขอบคุณครับ wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์