ถาม อ.น้อย เรื่องหนังสือเครื่องเสียง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 24, 2024, 07:34:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม อ.น้อย เรื่องหนังสือเครื่องเสียง  (อ่าน 4885 ครั้ง)
GunDraDon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:27:36 PM »

สวัสดีครับ  อ.น้อย และผู้รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง

ผมอยากศึกษาเกี่ยวกับเครื่องเสียง....แต่ไม่ทราบเลยว่าจะเริ่มจากจุดไหน(จับต้นชนปลายไม่ถูกครับ)
ว่าเครื่องเสียงตามบ้านควรจะซื้อหนังสือเกี่ยวกับอะไร เริ่มต้นที่จุดไหน.....แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆครับ
แต่ความต้องการของผมที่จะต้องการต่อตู้ลำโพงเองดีๆสักชุด  มีอะไรที่พอจะแนะนำผมได้บ้างครับ

ปล.ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ความรู้ผมล่วงหน้านะครับ จะได้เป็นแนวทางให้ผม............ ping!

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 06:56:35 AM »

ที่ข้าพเจ้าเคยเห็น มีอยู่ 2-3 เล่ม เกี่ยวกับ เครื่องเสียง โดยตรง
1.ไม้เครื่องเสียง  เขียนโดย อิเล้กทรอนิกส์แฮนบุกส์
2.เครื่องขยายวัตต์สูง โดย สนพ.se-ed (ไม่แน่ใจ)
3.เครื่องขยายเสียงระยะไกล หรือ อะไรนี่ เนื้อหาจะเกี่ยวกับเครื่องขยายและการติดตั้งเสียงตามสาย  โดย se-ed
4.ตำราเครื่องขยายเสียง ของ อ.บุญถึง ฯ เก่าสักหน่อยแต่เนื้อหาก็ดี
5.เทคนิคการต่อเครื่องขยายเสียง จำผู้เขียนไม่ได้ แต่เคยสร้างเครื่องขยาย mosfet
6.เจาะลึกเครื่องขยายเสียง โดย พี่ อาจารย์สายัณห์ อดีตนักเขียน อิเล็กทรอนิกส์แฮนบุ๊คส์
   นึกไม่ออก.......  หากเป็นนักอ่าน ชอบ ซื้อเก็บไว้เลย
    ขอบคุณ   ขออนุญาตตอบเเทน พี่น้อย ครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 07:07:00 AM »

ลืมไปอีก
    7.หนังสือเกี่ยวกับอีเล็กทรอนิกส์ แต่มีวงจรเครื่องขยายเสียงวัต์ต่ำ ไปจนถึงสูงๆ ของ ร้านประกิต ฯ
    8.รวมวงจรเครื่องขยายเสียงของ ศรีศุธรา มี 3 เล่ม เน้นวงจร การประกอบ ชุดนี้ หาเเทบพลิกแผ่นดิน ใครๆ ก็อยากได้
    9.รวมเกี่ยวกับอีเล็กทรอนิกส์ แต่มีวงจรเครื่องขยายเสียงวัต์ต่ำ ไปจนถึงสูงๆ ของอิเล็คตรอน 7วงจรเครื่องเสียงมากมาย  ฉงน
wiz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 11:09:20 AM »

cry2!! ดีใจจังอยากได้ๆๆ ขอบคุณ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 11:17:58 AM »

บางเลมยังเห็นมีจำหน่ายอยู๋ตามนร้านหนังสือชั้นนำอยู่ครับ
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 12:45:17 PM »

ตามที่ท่าน peera-500 ♥ บอกมาได้ครับ แต่ว่าถ้าจับต้นชนปลายยังไม่ได้ ผมแนะนำให้ซื้อ หนังสือ อิเล็กทรอนิค เบื้องต้นซักเล่มหนึ่งก่อน หรือว่าดูเล่มที่เกี่ยวกับเครื่องขยายก็ได้แต่ในเล่มได้มีบอกเรื่อง อุปกรณ์ อะไหล่ เช่น รีซิสเตอร์ คอนเดนเซอร์ ทรานซีสเตอร์ ไดโอด
      แผ่นVCD พื้นฐาน อิเล็กโทรนิกส์  ก็มีขายในท้องตลาด เอาศึกษาดูก่อน ผมว่าจะไวต่อการทำเป็น เพราะว่าเรารักในอาชีพนี้ ก็หมายความว่าเรามีทุนอยู่ 50%แล้ว ศืกษาต่ออีกนิดหน่อยแล้วปฏิบัติ ผมว่าผ่านนะครับ  ขอเป็นกำลังใจให้ครับ Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์