เหตุเกิดที่จรัญสนิทวงศ์ 35 เหมือนผมตอนเด็กๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กันยายน 21, 2024, 06:49:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดที่จรัญสนิทวงศ์ 35 เหมือนผมตอนเด็กๆ  (อ่าน 3604 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1887

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 03:11:48 PM »

วันนี้ไปส่งน้องแพรเรียนพิเศษที่จรัญ35 น้องแพรมานอนด้วย
นั่งรถจากรังสิต ไปถึงจรัญ 35 แพรต้องเข้าเรียน English Program  เวลา 11 โมงเช้า
ผมไปถึง 9 โมงเช้า เลยหาของกินใน ตลาดบางขุนศรี ริมถนน กัน
ขณะที่กำลัง โซ๊ย ก้วยเตี๋ยวคั่วทะเล กับน้องแพร
มีเด็กคนหนึ่งอายุประมาณ 12 ขวบ หน้าตาดี ลักษณะ ดี ใส่ชุดนักเรียน แต่งตัวเรียบร้อย
ยกมือไหว้ตามโต๊ะร้องขอให้ช่วยซื้อปากกา GEL
แทบทุกโต๊ะเลยครับ ส่ายหน้า ปฏิเสธ
(แกอาจจะมาขายทุกวันกับคนหน้าเดิมๆที่เค้าอุดหนุนกันไปแล้ว)
ผมบอกน้องแพรว่าเป็นไงเห็นพี่เค้าเดินขายของ แกบอกสงสารมาก
ผมบอกตอนพ่อเรียนหนังสือพ่อก็เดินขายของหาตังค์เป็นค่าขนมแบบนี้ แทบทุกวัน
ตอนพ่อเรียนหนังสือชั้น ป.6 – 7
 พ่อรับจ้างล้างรถมอเตอร์ไซค์คันละ5 บาท รถจักรยานคันละ3บาท
มีค่าขนมวันละหลายบาท
เด็กหนุ่มเดินมาที่โต๊ะผมยกมือไหว้ขอให้ผมช่วยซื้อ
ผมถามว่า ไอ้หนุ่มวันนี้ขายได้บ้างไหม
แกน้ำตาร่วงเลยครับ
ขายไม่ได้เลยสักห่อ ครับลุง
ผมถามขายห่อละเท่าไหร่ แกบอก 25 บาท
ผมเอา 2 ห่อ แล้วกัน
ให้น้องแพรห่อหนึ่ง
ผมเอากลับบ้าน 1 ห่อ
ผมห่อเหี่ยวใจ เห็นเด็กมีมานะ แต่สังคมมองข้าม ไม่สนใจ
ผมไม่อยากรู้อะไรมากไปกว่านี้เกี่ยวกับ ทำไม มาขายปากกา
แต่การเอาแรงกายมาแลกกับเงิน ดีกว่าเอาเงินควักให้ขอทาน
ไม่เข้าใจสังคมจริงๆ ขอทานมีรายได้มากกว่าเด็กขายปากกา
ไม่อยากแสดงความคิดเห็นเลย มันยาว
ยังไงเพื่อนสมาชิกที่อยู่แถวฝั่งธนฯผ่านไปแถวตลาดบางขุนศรี
ช่วงเสาร์-อาทิตย์ ประมาณ 9-11โมงเช้า
เห็นเด็กนักเรียนเดินขายปากกา ห่อละ 25 บาท มี 4 ด้าม
ก็ช่วยกันสงเคราะห์แกด้วยนะครับ
ดีกว่าเอาเงินไปแจก ขอทาน เอาแต่ ขอเหมือน เปรตขอส่วนบุญ  ครับ
เฮ่อ เศร้าใจแทน น้อง
ประเทศไทย เห็นขี้ดีกว่าใส้

เศร้าจัง

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 05:07:13 PM »

ตลาดบางขุนศรี สมัยก่อน ผ่านทุกวัน ต้องมา ต่อรถตรงนี้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 09:24:45 PM »

สภาพสังคมปัจจุบัน ไหนเรื่องจริงไหนเรื่องเท็จ มันชักแยกกันไม่ออก
บางครั้งความหวังดีแต่กลับกลายเป็นการไปช่วยส่งเสริมบางพวกบางกลุ่ม

กรณีแบบพี่ชาก็เจอหลายหน ทั้งในห้างเองหรือตามสถานที่อื่นๆ
ก็ช่วยตามแต่เหตุและปัจจัยอันสมควร แต่ส่วนมากจะถามก่อน อย่างน้อยๆ ก็ได้ไต่ถามกันหน่อย

แต่อย่างว่าถ้าขาประจำในพื้นที่ย่อมรู้ดีว่าอะไรเป็นอะไร
เศษเงินเพียงเล็กน้อยของบางคน แต่เมื่อรวมๆ กันก็มีค่ามากสำหรับอีกหลายคน
แต่นี่กล้าใส่ชื่อลงไปด้วยก็แสดงถึงเจตนาในทางที่ดี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์