samsung 21" จอนูนไม่รู้รุ่นจอมืดswitchingดังจี้ดเป็นจังหวะเดียวกับLEDหน้าเครื่อง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 26, 2024, 06:28:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: samsung 21" จอนูนไม่รู้รุ่นจอมืดswitchingดังจี้ดเป็นจังหวะเดียวกับLEDหน้าเครื่อง  (อ่าน 4355 ครั้ง)
lekchinwa99
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 01:46:23 PM »

รบกวนด้วยครับ
samsung 21" จอนูน ไม่รู้รุ่น จอมืด switchingดังจี้ดเป็นจังหวะเดียวกันกับLEDหน้าเครื่องกระพริบ
HOR เเละ VER ไม่ทำงาน โดนโปรเทค
วัดไฟเข้า320 V มีปกติ เเละไฟขาออก 160 Vเเต่ตอนลอย HOR เเละต่อหลอดไฟลดลงเหลือ 127 V เสียงจี้ดหายเเต่LEDหน้าเครื่องยังกระพริบเหมือนเดิม ไฟ 12V มีปกติไปที่ไอซีรีเซ็ตเเละออก 5ไปไอซีคอมเเละ8Vปกติเเต่ถูกไอซีคอมสั่งตัดตามจั่งหวะเสียงจี้ดเเละไฟกระพริบ ตัว 8Vจึงร่วงตามไอซีคอมเป็นจังหวะไฟกระพริบ
                                 มึนมากเลยครับ
 เปลี่ยน C ที่ภาคจ่ายไฟหมดทุกตัวเเล้วครับ ตอนนี้สงสัย SMR40200C เเต่หาซื้อไม่มี มีเเต่40000ไม่รู้ว่าเเทนได้หรือปล่าว TR HOR วัดเเล้วเหมือนจะดี
                                                                                   ปวดหัวครับพี่น้อง ช่วยด้วยครับ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 01:55:51 PM »

ตอนดังจี๊ดได้วัดไฟดูมั่งมั้ยว่าB+มันตกหรือป่าว ถ้าตกก็ต้องเช็ค
ฟลายแบ๊คและโย๊คดู ว่ามันช็อตรอบบ้างมั้ย แล้วมีเครื่องเช็คแล้ว
ยังครับ ถ้ายังลองเข้าไปดูทีนี่ครับ HAPPY2!! >>เครื่องเช็คฟลายแบ็ค<< ping!
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 03:27:04 PM »

อาการแบบนี้ลองลงแมมโมรี่ดูใหม่ครับ หากว่าทำการลงแล้วไม่หายตัวที่น่าห่วงคือไอซีจังเกิ้ลครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
lekchinwa99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:11:43 AM »

ตอบ ลุงเคี้ยงก่อนนะครับ
ตอนดังจี้ดๆ วัดไฟ ไม่มีตกนะครับ นิ่ง แต่ตอนปลดโหลด HOR ต่อหลอดไฟแทน OUT ที่ไปฟลายล์เเบกจากเดิม 160vลงเหลือ 127v ซึ่งในวงจรระบุ 125V เเละตอนต่อหลอดไฟเเทนโหลดเสียงจี๊ดก็หายด้วย
ส่วนไฟ 12 Vไปชุดอื่นๆก็ไม่ตกนะครับ
lekchinwa99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:50:10 AM »

ตอบ คุณ PROM ครับ การลงเมโมรี่ใหม่นั่นหมายถึงว่าการเข้าเซอร์วิสโหมดหรือปล่าวครับเเละผมยังไม่ศึกษาถึงขั้นนั้นเลยครับ เเล้วเครื่องเปิดไม่ได้เราจะเข้าเซอร์วิสโหมดได้หรือครับ
  เเต่ว่าก่อนที่ผมจะเปิดอ่านกระทู้นี้ผมได้ซื้อ ไอซีเมโมรี่ รู้สึกจะเบอร์ 24C04 มาเปลี่ยนเเล้วครับปรากฎว่าไฟแดงหน้าเครื่องไม่กระพริบเเล้ว ติดค้าง ไอซีคอมก็ไม่สั่งเเสตนบายเเล้ว เป็น 0 V (ขา POWERถ้าไฟกระพริบจะเป็น 2-4V ขึ้นๆลงๆ) เเต่ ไฟ 8Vจากไอซีรีเซ็ตที่จะไปจ่าย 7805 ไปเลี้ยง จังเกิ้ลไม่ออก ต้องลอยขาPOWERไอซีคอมซึ่งมันก็เป็น 0 อยู่เเล้วออก ไอซีรีเซ็ตจึงจ่าย 8 V เเละ5Vให้จังเกิ้ล เครื่องไม่ทำงานเหมือนเดิม( HOR ไม่ทำงาน) TR HOR เเละฟลายเเบควัดเเล้วก็ไม่น่าเสีย ผมสงสัง จังเกิ้ล กับ ไอซี คอมมากเลยครับ แต่กลัวเเพงไม่อยากลอง หรือว่าเปลี่ยนไอซีเมโมรี่เเล้วต้องเซ็ตอะไรยังไงด้วยหรือปล่าวครับ
   เครื่องนี้มาครั้งเเรกเสียงไม่มีมาๆหายๆ เปลี่ยนช่องเร่งเสียงได้บ้างไม่ได้บ้างจึงเปิดเครื่องเเช่ไว้สักพักตัดมืดดังจี้ดตามที่ผมเล่านั่นเเหละครับ
                                                                   ช่วยเเนะนำด้วยคร้าบ
e20pgc
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:26:20 PM »

ตามที่อ่านมาผมว่าไฟเกินนะโดยปกติกแล้วลอยhออกแล้วเอาหลอดไฟถ่วงไฟน่าจะตำก่าวที่วงจรนกำหนดมานะถ้าหลอด60wก็ไม่จะตำไปก่าว120vถ้ายังเกินอยู่ตามที่คุณว่าโดยส่วนตั่วผมว่าไฟเกินลองดูวงจรนเอเร้อแอม์ดูถ้าเดาผิดก็ขออภัยด้วยครับ Sad Kiss
lekchinwa99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 04:09:36 PM »

ขอบคุณมากครับผมจะลองย้อนไปดูภาคจ่ายไฟใหม่ เเต่ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกสักหน่อยเพราะผมไม่รู้รุ่นเครื่องรายละเอียดสติ้กเกอร์ก็ไม่มี ดูเเท่นเครื่องก็ไม่เป็น เผื่อมีใครเทียบรุ่นเเละมีวงจรให้ครับ
  * ภาคจ่ายไฟใช้ SMR40200C ตามที่เขียนบนปริ้นส์มีจ่าย+125 เเละ+12 เท่านั้น VERใช้ไฟฟลายเเบกส์
  * ไอซีรีเซ็ต 5V 8V เบอร์ KA7630
  * ไอซีคอม เบอร์  SZM-139M3
  *  จังเกิ้ล    เบอร์ M52777SP
หรือต้องการจุดสังเกตเพิ่มเติมบอกได้ครับ เครื่องนี้ดองใว้นานหลายอาทิตย์เเล้วไม่ออก
                                  รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากๆ
                                                                           ผมชั่วโมงบินยังน้อยมากเจอเเบบนี้ชักท้อ 
service1993
member
*

คะแนน5

หนึ่งสมองกับสองมือไม่เท่าหนึ่งน้ำใจในล้านคน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:58:12 PM »

ผมไม่ทราบว่าเป็นรุ่น CB-207C ไหม แนวทางนะครับ IC -801 ชอร์ท DZ 801 เบอร์ R2K ชอร์ท อาการไฟจ่ายเกินจาก 125V  ทำให้ DZ 801 ชอร์ท คือ C851 /22uf35V  แห้ง  ถ้าไม่ใช่รุ่นนี้ก็ขออภัยเพราะผมเจออาการนี้เป็นรุ่นนี้ครับ
lekchinwa99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 06:48:39 PM »

ขอบคุณครับทุกคำเเนะนำตอนนี้ผมขอล้างสมองตัวเองก่อน คืออาการเสียต่างๆที่ผมเล่ามาตั้งเเต่ต้นนั้นทั้งledกระพริบเเละเสียงดังจี้ด ตอนนี้สาเหตุทั้งหลายน่าจะเพราะไฟเกินเเต่ที่ผมไมเอะใจตั้งเเต่เเรกเพราะคิดว่าเกินเเค่นิดเดียวไม่น่าใช่สาเหตุ ในวงจร บนปริ้นส์เขียน 125 เเต่วัดได้ 127 ตอนลอย ฮอร์ ต่อหลอดไฟ
เเละบังเอินเปิดเจอกระทู้หนึ่งเรื่องเดียวกับผมจึงทราบว่าทีวีผมน่าจะเเท่น SCT11C หรือรุ่น CB-5038Y เเต่เขาปิดงานไปเเล้วโดยการเเก้ให้ไฟมันตํ่าลงใช้ อาร์ ซี ต่อยังยัยไม่เข้าใจที่หม้อเเปลงสวิทชิ่ง เเละของผมได้เปลี่ยนอุปกรณ์ที่สวิทชิ่งเกือบหมดเเล้วยกเว้น SMR40200Cหาซื้ไม่ได้  มีขายเเต่ SMR40000C ใช้เเทนได้หรือปล่าวครับหรือจะดัดเเปลงเเก้ไขยังงัยช่วยด้ยครับ ขอบคุณ ขอบคุณ งง งง ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์