CTX 17" เปิดไม่ติดครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 25, 2024, 01:42:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CTX 17" เปิดไม่ติดครับ  (อ่าน 3431 ครั้ง)
pygmy
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 02:31:13 PM »

CTX 17" เปิดไม่ติด ไฟเขียวหน้าเครื่องกระพริบถี่  ไฟใส้หลอดไม่ติด โปรดช่วยแนะนำด้วยผมควรเริ่มตรวจสอบจากตรงไหนก่อนครับ  ขอบคุณครับ

lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 09:04:55 PM »

เช็คสายสัญญาณก่อนเลยครับ ว่าขาดในหรือเปล่า ถ้าไม่มีสัญญาณฮอร์ซิ้ง กับเวอร์ซิ้งเข้ามากระตุ้น ภาคจ่ายไฟอาจจะไม่ทำงานก็เป็นได้ครับ
วิธีการวัดสัญญาณซิ้ง คงไม่ต้องบอกมั๊ง
แล้วไหนๆ ก็เปิดเครื่องแล้ว ก็ไล่ย้ำรอยบัดกรี บริเวณภาคจ่ายไฟ ภาคฮอร์ และไอซีเวอร์เอาท์พุท ไปเลยก็ดีครับ เพราะยี่ห้อนี้ ตะกั่วบางมากครับ
เครื่องของผมเคยสีวูบวาบ ก็เกิดจากสายขาดใน ต้องเปลี่ยน สักพักภาพหดวูบวาบในแนวตั้ง ก็ย้ำตะกั่วไอซีเวอร์เอาท์พุท ก็หายครับ เป็นประสบการณ์ตรง เล่าสู่กันฟัง อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ
pygmy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 02:09:41 PM »

ขอบคุณมากครับ  อาการเคยภาพวูบตามแนวตั้งอย่างที่ว่า ผมทำความสะอาดปริ๊นแล้วก็หายไป  ต่อมาเป็นอีก,คราวนี้ผมเคาะเครื่องแรงพอสมควร  ปรากฎว่าเครื่องติด เป็นๆหายๆ หลังสุดไม่ติดอีกเลย  สังเกตว่าใส้หลอดไม่ติด  ผมเปิดเครื่องโดยไม่ต่อสายสัญญาณ  เครื่องก็ทำงาน,ที่หน้าจอโชว์ว่า No signal  ขณะนี้เครื่องอยู่ต่างจังหวัด  ผมจะกลับไปปฎิบัติตามที่แนะนำ  ผลอย่างไรจะรีบแจ้งให้ทราบ  ขอบคุณอีกครั้ง
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 07:36:12 PM »

อาการวูบตามแนวตั้ง ลองย้ำไอซีเวอร์เอาท์พุทครับ ข้อสังเกตุ จะเป็นไอซีที่มีหลายขา่ และติดแผ่นระบายความร้อนครับ อยู่ใกล้ๆ กับขั้วที่ต่อไปเวอร์โย๊ค ส่วนใหญ่จะเป็นขาแถวเดียว แนวตั้ง จะมีบ้างในรุ่นเก่าๆ ที่เป็นไอซีแนวนอน ลองเช็คดูด้วยครับ
pygmy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:20:31 PM »

รายงานผลครับ  เปิดเครื่องพบว่า Tr Hor เสีย แต่ถูกลบเบอร์ เคยอ่านพบน่าจะเป็น BU 2527  ร้านขายถามว่ามีdamper หรือไม่  ผมไม่ทราบ  เขาจัดเบอร์ BU2508DX  ผลคือเครื่องมีเสียงสตาร์ท  ใส้หลอดติด  แต่ไม่มีแสง  คงต้องเริ่มใหม่อีก ตามที่Imanoon แนะนำ
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:26:01 PM »

ถ้าไส้หลอดติด ภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งน่าจะทำงานแล้ว แต่ที่ไม่มีแสงหน้าจอคือ ภาคฮอร์ยังไม่ทำงาน
ใจเย็นๆ นะครับ มันไม่ยากอย่างที่คิดหรอก มันจะลำบากตรงที่ TR โดนลบเบอร์นี่แหล่ะ เอ๊ะ โดนลบเบอร์ หรือมันไหม้จนเบอร์มันหาย
ได้ผลอย่างไรบอกด้วยครับ
pygmy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:09:03 PM »

ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจ  เครื่องน่าจะเป็น 15" มากกว่า Mod PR-500  อย่าเพิ่งว่านะครับ  ความรู้ไม่ถึงก็อย่างนี้แหละ  ผมเอาใส่รถแล้ว  พรุ่งนี้ 650 กม.ก็ถึงกทม  ขอยืนยัน Tr ถูกลบเบอร์ครับ  ที่ถูกต้องน่าจะเป็นเบอร์อะไรครับ?
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:17:31 AM »

อย่าบอกว่าตัวเองความรู้ไม่ถึงนะครับ เดี๋ยวโดนแบบกระทู้ของคุณ bsong2009 อีก ส่วนเบอร์ TR ผมจนใจจริงๆ ครับ ผมก็ไม่รู้ว่าจะได้อยู่คุยกับคุณที่นี่อีกนานเท่าไหร่ เดี๋ยวพวกช่างเทวดาก็แบนผมออกแล้วมั๊ง
pygmy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 11:53:35 AM »

รายงานความสำเร็จที่น่าดีใจ  ย้ำขา IC ver, R และ C ในกลุ่มนี้แล้วปรากฎว่าเครื่องทำงานเป็นปกติครับ  ก่อนหน้าที่ Monitor ไม่ทำงาน  หน้าจอเป็นแท่งสี่เหลี่ยมเล็กๆเต็มไปหมด ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ Monitor หรือ UPC  ต้องกลับไปเช็คอีกครั้ง  Tr hor.out ดูแล้วเหมือนว่าเบอร์อะไรก็ได้ไม่ค่อย serious เท่าไร  ใช่ไหมครับ  ขอบคุณอย่างมาก
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 08:45:24 PM »

ยินดีด้วยครับ แล้วก็ยินดีกับตัวเองที่ไม่โดนแบน
TR Hor ผมไม่ชัวร์ อย่างที่คุณบอกมา แต่คิดว่าถ้าทนแรงดัน และทำงานที่ความถี่เดียวกัน และเป็นแบบที่มี D กับ R หรือไม่มีเหมือนกัน ก็น่าจะใช้กันได้ ถ้าเปิดเป็นชั่วโมง แล้วไม่มีอะไรไหม้ก็น่าจะเรียบร้อยครับ
ดีใจด้วยครับที่ปิดงานได้แล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์