ถามนิดนึงค่ะกี่ยวกับสวิทซ์ไฟ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 09:21:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนิดนึงค่ะกี่ยวกับสวิทซ์ไฟ  (อ่าน 7580 ครั้ง)
monki
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 01:47:31 AM »

ถามนิดนึงค่ะ สงสัยเกี่ยวกับการต่อวงจรไฟ ลักษณะนี้ขอถามเป็นความรู้ค่ะ

ดูจากรูปนะค่ะ

ไฟ1 ที่เห็นเดิมมันมีสวิทอยู่ข้างๆ ตำแหน่ง 1 แล้วคราวนี้ให้ช่างไฟมาเดินให้ใหม่โดยย้ายสวิทไปอยู่ตำแหน่งที่ 2

คราวนี้เลยลองเปิดออกมาดูเห็นว่าช่างได้มีการเอาสายไฟ มาต่อใหม่ โดยเอาสายเทาต่อกับสายที่มาจากปลั๊กล่าง และเอาสีดำ ต่อกับสายเทาที่มาจากหลอดไฟ

และสายเส้นใหม่นี้เอาไปต่อที่กล่องไฟ 2 โดยที่สวิทแรกเอาสีเทาใส่(สวิทแรกเป็นของไฟ1) (สวิท 2 ของไฟ 2 แต่พอดีสายฝั่งในกำแพงเลยไม่แนใจว่ามาทางไหน) (สวิท 3 ขแงไฟ 3 ปต่ไม่ได้วาดมาค่ะ)
สวิท 2 เอาสีดำใส่ และสวิท 3 เอาเทาใส่ 2 เส้นเลย โดยที่เทาทั้ง 2 เส้นมาจากข้างบน

เอาเป็นว่าตามรูปเลยค่ะ  และสีดำทั้งหมดที่เขาเอามาพันรวมกันหมด

คำถามค่ะ
1.ทำไมถึงเอาสายดำไปต่อกับเทาเลย เท่ากับก็ไฟทั้ง 2 เส้นหน่ะสิ(เข้าใจถูกป่าวค่ะ)
2.ทำไมอันสุดท้ายถึงเอาสายเทามาลง 2 เส้นเลยค่ะ แถมช่องล่างยังเป็นเทาอีก
3.คราวนี้มีอีกตำแหน่ง ที่ตอนนี้มีหลอดไฟอยู่ ตามรูปที่ 2 เลยค่ะ แล้วอยากจะเอาสวิทย้ายมาไว้ด้านนอกบ้าง(ตรงดาวค่ะ) ต้องต่อแบบไหนค่ะ หรือยังไงก็ได้ที่ทำให้สามารถนำสวิทมาเปิดปิดอีกตำแหน่งได้
เพราะว่าตอนนี้อยู่ด้านในสุด จะให้เปิดปิดได้ด้านนอกค่ะ

พอดีช่างเอาสายสีดำไปพันไว้รวมกันทั้งหมดเลยไม่กล้าดึกออกมาไม่แน่ใจค่ะว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 07:24:16 AM »

อ้างถึง
3.คราวนี้มีอีกตำแหน่ง ที่ตอนนี้มีหลอดไฟอยู่ ตามรูปที่ 2 เลยค่ะ แล้วอยากจะเอาสวิทย้ายมาไว้ด้านนอกบ้าง(ตรงดาวค่ะ) ต้องต่อแบบไหนค่ะ หรือยังไงก็ได้ที่ทำให้สามารถนำสวิทมาเปิดปิดอีกตำแหน่งได้
เรียกว่าการต่อสวิตช์ สามทางครับ............... 
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 04:16:51 PM »

ลองดูครับจะเปิดหรือปิดสวิทอันไหนก็ได้ต่อได้สองแบบในภาพตอนนี้หลอดไฟติดอยู่ครับ HAPPY2!!
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 06:00:40 PM »

เอ่อ.....อีกนิดค่ะแล้วถ้าเราย้ายโดยที่เอาสวิทเดิมออกเลยเราต้องต่อสายใหม่แบบไหนค่ะหรือว่าต่อแบบ 3 ทางง่ายกว่า

แล้วไฟเนี่ย มันอยู่ตามรูปเลยอ่ะค่ะคืออยู่ขวาสุดแล้วสวิท เดิมอยู่ตรงกลาง ส่วนที่อยากติดเพิ่มอยู่ซ้ายสุด ต้องต่อยังไงอ่ะค่ะ

สายจากดาวมีโยงมาให้แล้ว 1 คู่(เทาดำ)มาที่สวิทเดิม และสายจากไฟก็มาอีก 1 คู่(เทาดำ)

ถ้าตามอย่างในรูปของลุงเคี้ยง มันออกมาจากไฟ ทั้ง 2 ด้านเพื่อมาที่สวิท ทั้ง 2 อันใช่ไหมค่ะ

แล้วของหนูจะทำไงอ่ะค่ะ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากเลยค่ะ แต่ของคุณD2058 ดูแล้วยังงงอยู่อ่ะค่ะ  พอดี พอต่อเป็นบ้านแต่ไม่ได้รู้ลึกอ่ะค่ะ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 06:19:25 PM »

เอาวิธีของลุงเคี้ยงก็ได้ครับ ง่ายดี.........
เพราะว่าภาพของผมเป็นแบบ วายริ่ง ไดรอะแกรม จะเป็นการต่อเชื่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกตัว......... 
pramon +200
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

โอมตึ๊กตั๊ก เงินนักสาวหุม

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 08:11:50 PM »

ผมก็สงสัยการต่อสวิทย์แบบนี้นานแล้ว
แต่พอได้เห็นภาพวงจรจากลุงเคี้ยง
ก็กระจ่างเลย ขอบคุณมากครับลุง
 Cheesy
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:02:56 PM »

ค่ะ คือแต่ว่า N นี่ใช่สายที่ไม่มีไฟป่าวค่ะ พอดีว่าช่างที่เค้าทำอ่ะ เค้าเอาสายดำ มาพันรวมกันหมดเลย เลยไม่รู้ว่าจะทำยังไงอ่ะค่ะ

ตอนนี้ที่เขาใช้เสียบทั้งหมดเป็นเส้นสีเทาทั้งหมดเลย
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:11:24 PM »

N  คือ  นิวตัน

noi3535-LSV team♥
member
*

คะแนน565

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:19:46 PM »

N  คือ  นิวตัน
       ใช่แน่นะ  Sadนิวตรอนหรือป่าวครับ HAPPY2!!

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 09:54:38 PM »

5555  ดีใจจัง  อ.น้อย ยังไม่นอนหรือครับ

จะนิวตัน หรือนิวตรอน หรือนิวทรอล ก็ตาม ก็คือ NEUTRAL ครับ

monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 12:09:04 AM »

ง่าแล้วสรุปว่าต้องเอาสายดำออกมาจากที่พันรวมกันทั้งหมดก่อนป่าวอ่ะค่ะ  แล้วค่อยเอามาต่อ ตอนนี้ ซื้อสวิท 3 ทางมาเรียบร้อยแล้วรอต่ออย่างเดียวแต่ยังไม่กล้า
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 09:21:45 AM »

เอ่อ.....อีกนิดค่ะแล้วถ้าเราย้ายโดยที่เอาสวิทเดิมออกเลยเราต้องต่อสายใหม่แบบไหนค่ะหรือว่าต่อแบบ 3 ทางง่ายกว่า

แล้วไฟเนี่ย มันอยู่ตามรูปเลยอ่ะค่ะคืออยู่ขวาสุดแล้วสวิท เดิมอยู่ตรงกลาง ส่วนที่อยากติดเพิ่มอยู่ซ้ายสุด ต้องต่อยังไงอ่ะค่ะ

สายจากดาวมีโยงมาให้แล้ว 1 คู่(เทาดำ)มาที่สวิทเดิม และสายจากไฟก็มาอีก 1 คู่(เทาดำ)

ถ้าตามอย่างในรูปของลุงเคี้ยง มันออกมาจากไฟ ทั้ง 2 ด้านเพื่อมาที่สวิท ทั้ง 2 อันใช่ไหมค่ะ

แล้วของหนูจะทำไงอ่ะค่ะ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากเลยค่ะ แต่ของคุณD2058 ดูแล้วยังงงอยู่อ่ะค่ะ  พอดี พอต่อเป็นบ้านแต่ไม่ได้รู้ลึกอ่ะค่ะ
สายแต่ละด้านมันจะออกมาจากสวิทเดินไปหาดวงไฟครับ จะใช้สายข้างละเส้นเดียวที่เหลือข้างละเส้นปล่อยลอยไว้เฉยๆครับ
แล้วทีนี้คุณจะย้ายดวงไฟหรือว่าจะย้ายสวิทไฟไปติดไว้ตรงไหนของบ้านเพื่อสะดวกในการใช้งานก็ได้เลย แต่ต้องต่อวงจรในหลอดไฟและใน
สวิทไฟให้เหมือนในแบบที่ผมแนะนำมานี้มันก็จะ เปิดหรือจะปิดสวิทอันไหนก็ได้ครับ ส่วนสายสีดำที่ว่าช่างไฟเอามาพันกันทั้งหมดนั้นก็คือ
จะเรียกว่า กราวน์ร่วมครับบางช่างอาจจะใช้สายสีเทาเป็นกราน์ร่วมก็เป็นได้แต่เพื่อความ
ไม่ประมาท ก่อนที่จะทำการติดตั้งอุปกรไฟฟ้า เราต้องทดสอบหรือลองเอาไขควงวัดไฟมาจิ้มดูก่อนเพื่อให้แน่ใจว่าสายเส้นสีอะไรเป็น สาย L
และเส้นไหนเป็น Nเพื่อที่จะเอามาใช้สายกราน์หรือสายดินของวงจรไฟฟ้าครับผมอธิบายมาถึงตรงนี้แล้วผมหวังว่า
คุณและอีกหลายคนคงจะเข้าใจได้แล้วน้ะครับและให้คุณดูและพิจรณาในรูปที่ผมอธิบายเพิ่มเติมมาให้ดูอีกครับ HAPPY2!! เยี่ยมมาก
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 12:51:00 AM »

ขอบคุณมากค่ะลุงเคี้ยงพอดีเพิ่งได้เข้ามาดู เดี๋ยวจะลองทำดูนะค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์