DVD rom ไม่อ่านแผ่นเลย แก้ไขเบื้องต้นยังไงได้บ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 27, 2024, 03:38:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DVD rom ไม่อ่านแผ่นเลย แก้ไขเบื้องต้นยังไงได้บ้าง  (อ่าน 8318 ครั้ง)
saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 11:03:31 AM »

ไม่ค่อยได้ใช้งานเลยคับ พอจะมาเปิดใช้ พอใส่แผ่นไปไฟมันขึ้นพักเดียวแล้วก็ดับ ลองคลิ๊กที่ไดร์ของมันก้บอกให้ใส่แผ่น ขนาดแผ่นล้างหัวอ่านมันยังไม่อ่านเลยคับ   เบื้องต้นผมลองแกะมาทำความสะอาดด้วยคัตเติ้ลบัคชุบแอลกอฮอลเช็ดที่หัวอ่านแล้วคับ แต่ก็มันก็ยังไม่อ่านแผ่นคับ ไม่รู้จะแก้ยังไงต่อ
แล้วที่ว่ามอเตอร์เสียนี้ดู ยังไงมันอยู่ตรงไหนคับ และอยากรู้ว่าภายในตัวDVDrom เราเอาฟิลลิฟกระป๋องฟ้าฉีดเข้าไปได้ไหมคับอยาก คิดว่าจะฉีดเพื่อล้างทำควมสะอาดทุกๆส่วนภายใน ไม่รู้จะได้ป่าว

hnow007 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 03:10:08 PM »

เรื่องไม่อ่านแผ่นไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่จะมาแนะนำเกี่ยวกับการทำความสะอาดหัวอ่านครับ สำหรับแอลกอฮอลนั้น ห้ามใช้ทำความสะอาดหัวอ่านนะครับ เพราะหัวมันเป็นลักษณะเป็นแก้วใส ถ้าโดนแอลกอฮอลจะทำให้หัวอ่านหมอง ทำให้ความสามารถในการอ่านลดลง ควรจะใช้น้ำยาเช็ดแผ่นแทน และพวกหน้าจอที่เป็นแบบ touch screen ทั้งหลายก็ห้ามใช้แอลกอฮอลเช็ดเช่นกันครับ
sapidate
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 10:44:04 AM »

เยี่ยมมาก ถอดออกมาล้างหัวอ่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์