ตัวเหนี่ยวนำที่อยู่ในวงจร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 03, 2024, 06:58:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวเหนี่ยวนำที่อยู่ในวงจร  (อ่าน 2486 ครั้ง)
m555
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:48:51 AM »

ตัวเหนี่ยวนำที่อยู่ในวงจร ทำหน้าที่อะไรครับ มีผลต่อเสียงในเครื่องขยายมั้ยครับ
แล้วถ้าไม่ใส่ มีผลอะไรกับวงจรมั้ยครับ
มือใหม่ครับ ตอนนี้ประกอบ MA-5 อยู่ครับรู้สึกว่าเสียงไม่ใสครับ ทั้งๆ ทีใช้ capacitor graid audio เกือบทุกตัวครับ
มีตัวเหนียวนำที่ติดอยู่ตัวสุดท้ายก่อนที่จะออกลำโพง ที่ใช้ขดลวดมาพันแบบธรรมดาครับ ยาวประมาณ 1 นิ้ว

ขอบคุณครับ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 11:59:42 AM »

ที่แน่ๆคือใช้ป้องกันออกซิเลสครับ
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 12:37:57 PM »

เอ้อ..งานนี้ต้องรอการเบริน์อินก่อนครับ ถ้าคิดว่าต่อถูกต้องตามแบบแล้วก้ไม่เหลืออะไรหรอกครับ แค่รอให้พ้นระยะเบริน์อินก่อนครับถึงจะรู้ว่า เสียงดีไม่ดีครับ เวลาผมรีบส่งงานลูกค้า ถ้าลูกค้าจะเอาเสียงดีเลย ผมมักจะเอาตัวที่ร้านค้าเปิดฟังตลอดเวลาให้ไปครับ ส่งปุ๊ปเปิดปั๊ปโดนใจมาหลายรายแล้วครับ ส่วนของคุณถ้าเป็นของไฮเกรดก็เปิดนานหน่อยครับ กว่าเสียงจะเข้าที่ครับ ก็ประมาณเอานะครับราวๆ 100 ชม.ครับ แต่ถ้าเปิดฟังเพลงเรื่อย(ห้ามเร่งเสียงนะครับ)ราวสัก 36 ชม.น่าจะเห็นเนื้อหนังแล้วครับ.
m555
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 01:35:44 PM »

ได้ยินแบบนี้ค่อยมีกำลังใจขึ้นหน่อยครับ รอครับ 100 ชั่วโมง ค่อยว่ากันอีกที
ก็เหลือเรื่องตัวเหนี่ยวนำ ว่าถ้าไม่ใส่จะมีผลต่อระบบยังไง
และ ถ้าใส่ต้องใส่ค่าเท่าไหร่ กี่ uH. กลัวว่าจะมีผลต่อเสียงของ วงจรครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ  ดีใจจัง
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 04:34:26 PM »

สำหรับขดลวด จะเป็นตัวหน่วงและขัดขวางสัญญาณที่มีขนาดเล็กๆ หรือที่เป็นสัญญาณรบกวนไม่ให้ส่งออกไปยังลำโพงครับ ควรจะใส่ไว้ ส่วนค่าเท่าไหร่นั้นในคู่มือน่าจะระบุไว้ถ้าทำตามที่ผู้ผลิตบอกมาก็น่าจะไม่มีผลกับเสียงมากจนฟังออก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์