ถามเรื่องเครื่อง play1 นะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 26, 2024, 10:57:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเครื่อง play1 นะครับ  (อ่าน 3692 ครั้ง)
sexsual
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 02:14:49 PM »

ผมเป็นมือใหม่นะครับ ยังไม่เคยซ่อมเครื่อง ps1 เลยครับ ที่บ้านมี 2 ตัว ตัวนึงเล่นเกมส์ได้ แต่มีเสียงรบกวนในตอนเล่นตลอดเวลาเหมือนมีคลื่นวิทยุรบกวนนะครับ ฟังเสียงเกมไม่รู้เรื่องเลยครับ(เป็นทุกเกมครับ) ตัวแรกเป็นรุ่น SCPH-1000 นะครับ (รุ่นแรกของ ps1 เลยครับ)

อีกตัวนึงอาการหนักกว่าอีกครับ เป็นรุ่น SCPH-7501 เปิดเครื่องขึ้นมาก็ไม่มีภาพ แต่มีเสียงโลโก้ของเครื่อง ps ขี้นมา แต่เป็นเสียงค้างๆ อื้อๆ ตลอดเวลา เล่นเกมส์ก็ไม่ได้แต่แผ่นหมุน ลองเอาพาวเวอร์ของอีกตัวมาใส่ก็ใช้ไม่ได้ อยากทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรเสียครับ รบกวนผู้รู้ทีนะครับ เก็บไว้จนฝุ่นจับแล้ว (เสียดาย) เศร้าจัง

ketsa_ard
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 03:28:14 PM »

สวัสดีครับ
ผมก็มีอุปกรณ์ ตัวนี้อยู่(โบราณ)
 ดูแล้วตัวที่หนึ่ง ผมเคยเป็นอาการนี้อยู่ มีเสียงรบกวน ตอนนั้นของผมเกิดจาก C ฟิลเตอร์จ่ายไฟ มันน้อยไปครับ (เครื่องผมแปลงไฟจาก 110 เป็น 220 )
ส่วนอีกเครื่องนึง ลองไล่สายสัญญาณทางเดินภาพก่อน เหมือนๆซ่อม VCD นั่นแหละ  ดีใจจัง
sexsual
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 07:33:21 PM »

c ฟิลเตอร์จ่ายไฟตรง power supply เหรอครับ เพราะพาวเวอร์ผมเพิ่งเปลี่ยนมานะครับ ทั้งแผงเลย แต่เป็นพาวเวอร์ก๊อปของจีนแดงนะครับ (ตัวเก่าเสียบไฟผิดครับใหม้เลย)

ส่วนอีกเครื่องกระผมเช็คสายสัญญาณแล้วครับ(ลองไปเสียบอีกเครื่อง) มันใช้ได้นะครับ แต่ที่มันเสียผมว่าเป็นที่เมนบอร์ดแต่ไม่รู้ส่วนไหนครับ เพราะถ้าสัญญาณภาพเสียยังไงมันก็น่าจะมีเสียงเกมตอนเข้าเกมนะครับ แต่ลองเปิดเครื่องปุ๊ป มันไม่มีภาพ แต่มีเสียงหึงๆครับ ดัง่ยาวเลย เหมือนอะไรช๊อตสักอย่าง ผมก็ไม่เคยซ่อมด้วย เพราะไม่ได้เป็นช่างซ่อมนะครับ รบกวนหน่อยนะครับ อยากเอากลับมาเล่นอีกครั้งครับ นึกถึงอดีตอ่าครับ

ขอบคุณคุณ ketsa_ard นะครับ ที่ช่วยตอบ
ketsa_ard
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 11:51:32 AM »

สวัสดีครับ
ถ้าเป็นแบบนั้นคงต้องลองไล่เช็คดูในแผงวงจรแล้วล่ะ (ตัวเมนบอร์ดของเครื่อง)
หรืออีกวิธีนึง ลองไปเดินตลาดพวกขายของมือสอง แบกะดินดู ไปหาบอร์ดของเครื่องรุ่นที่เรามีมาลองเปลี่ยนดู อาจต้องลุ้นหน่อยอาจจ โชคดีเหมือนผม
เมื่อวานผมโชคดี ไปเจอเครื่องรุ่น 1001 สภาพยังดีอยู่ มีจอยแท้ให้ด้วย + ตัวแปลงดู VCD ไปหน้าด้านต่อเขามา 350 บาท พอดีที่บ้านมีรุ่น 5501 แต่หัวเสีย
เอาอะไหล่ 2เครื่องมารวมกัน เล่นได้ซะงั้น ฟลุ๊คไปซะ ถือว่าคุ้มนะครับ หัวอ่านแท้ๆ + จอยแท้ + ตัวแปลง VCD ในราคา 350 บาท
sexsual
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 12:10:25 PM »

คุณ ketsa_ard ไปเดินแถวไหนมาครับ บอกกระผมมั้งซิ แล้วถ้าเจออีกเครื่อง pm มาให้ผมหน่อยก็ดีนะครับ ผมก็หาๆอยู่ อะไหล่อะ หายากมากๆ จิงๆ ไม่ใช่แค่ ps1 เท่านั้นนะครับที่เสีย มีเครื่องเกมส์คล้าย ps1 อีกเครื่องครับแต่เป็นของ sega saturn ตัวนี้ก็เสีย น่าจะเป็นที่ power supply นะครับ เปิดขึ้นมาไม่ติดแต่มีไพพาวเวอร์กระพริบตลอดเวลา แถมมีเสียงติ๊กๆ ดังมากด้วย ไม่ทราบว่าตัวไหนเสียครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับผม ขอบคุณ
ketsa_ard
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 11:35:19 AM »

ถ้าแถว กทม หรือ เปล่าครับ
ใน กทม ที่แนะนำ คลองถม(ตลาดโรงพยาบาลกลาง) สนามหลวง2 คลองหลอด
ที่ผมเจอ ตลาดนัดมือสองแถวบ้านผมครับ เอาไว้ถ้าเจออีกจะบอกนะครับ
sega saturn  ผมไม่เคยรื้อเครื่องมันอ่ะครับ เลยไม่รู้ว่ามันเป็นไงครับ
sexsual
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:43:22 PM »

แถวคลองถมผมเดินทุกวันเสาร์ตอนกลางคืนบ่อยมากครับ ไม่เคยเจอเลยครับ ของที่เสียอ่า เจอแต่ของที่ใช้ได้ ขายทีเป็นพันเลย
สนามหลวง2 ผมก็เคยไปนะครับ ไม่ค่อยมีอะไรมีแต่ต้นไม้กับที่แต่สวนอะไรปานเนียะ ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจครับ (ด้านในๆ รู้สึกว่าจะเจ้งกันหมดแล้วอ่าครับ) เหลือแต่ด้านหน้าที่เขาขายกันได้นะครับ
ส่วนคลองหลอดไม่เคยไปเดินครับ อิอิ ว่าจะลองไปสักทีว่ามีอะไรน่าสนใจมั้ง แล้วแถวบ้านคุณ ketsa_ard อยู่แถวไหนละครับ ถึงไปเจอเครื่องได้ ผมไปคลองถมทุกอาทิตย์ไม่เคยเจอซากมันเลย (ก็เดินหาอยู่นะครับแต่ไม่ยักกะเจอ)
ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ที่ช่วยตอบกระทู้ของกระผม (ตอบไปตอบมาอยู่ 2 คนเนียะแหละครับ) หุหุ  Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์