ขอถามเพื่อนๆเรื่องกล้องวงจรปิดได้ไหมครับ จะไปติดให้ญาติ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 10:51:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเพื่อนๆเรื่องกล้องวงจรปิดได้ไหมครับ จะไปติดให้ญาติ  (อ่าน 5875 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 09:56:10 PM »

พอดี ญาติ กันจะให้ผมไปช่วยติดกล้องวงจรปิด เพื่อเอาไว้ แอบดูลูกน้องว่าใครชอบขโมยของ จะได้ไล่ออก
คืองี๊ ญาติผมเขาทำกิจการ พวกของ จุกจิก ปากกา หรืออุปกรณ์ พวกสำนักงาน เขามีลูกน้อง เป็น สิบ และของมักโดนลูกน้อง แอบขโมยไปแต่จับมือใครดมไม่ได้ เขาเลยให้ผมช่วย ติดกล้องวงจรปิด โดยซ่อมไว้เพื่อแอบดูว่า ใครแอบหลับระหว่างทำงาน หรือแอบขโมยของ บ้างเพื่อจะได้ไล่ออก เพื่อนๆว่า ควรซื้อกล้องวงจรปิด ของยี่ห้ออะไรดี และแบบไหนถึงจะซ่อนไม่ให้ใครเห็นได้
  ใครพอแนะนำได้บ้างครับว่า จะซื้อของยี่ห้อไหนดี แล้วการซ่อนกล้องนี่ยากไหม
 อีกอย่าง ราคาที่ขายหน้าร้านนี่ส่วนใหญ่เขาบวก ค่าติดตั้งไปแล้วใช่ไหมถึง บอกว่า
ค่าติดตั้งฟรี  ถ้าเราซื้อมาติดเอง จะไปซื้อที่ไหนที่ราคาถูกขายให้ช่างครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 10:29:42 PM »

ยี่ห้อไหนดี  Sony JVC Sanyo

420 TV line ขึ้นไป ( TV line แบรนด์เนม กับ โนเนม ให้ภาพไม่เหมือนกันนะครับ)

การซ่อนก็มีเป็นชุดโดม 

เวลาติดผมก็เอาสันดานโจรมาใส่ตัว  ก็จะหาวิธีติดได้เองครับ 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 05:33:58 PM »

ขอถามแล้ว ยี่ห้อ Fujiko  ใช้ได้ไหมครับ
รุ่นนี้FK-NEW204YO
ชุดละ 10000 บาท กล้อง 1ตัว
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:02:38 PM »

ถ้ากล้องจีนแบบธรรมดา ราคา พันกว่าๆ ถ้าใช้ดูแบบกลางคืนได้ด้วย 2 พัน บวกลบนิดหน่อย
เลนส์ 4 mm ถ้าจะเก็บมุมกว้าง ถ้ากล้องอยู่ไกลก็ใช้เลนส์16mm ได้ กล้องมีหลายเกรด หลายราคา
ตัวบันทึกก็ราคา ประมาณ 2 พันยังไม่รวม HD  ราคานี้ที่บ้านหม้อนะ  ต่างจังหวัดก็อาจจะสูงกว่าบ้าง

ถ้างบมีจำกัด มีโฆษณาอยู่หลายๆที่ ประมาณนี้ งบหมื่นต้นๆ จะมี กล้อง 4 ตัว ตัวบันทึก 1 ตัว รายละเอียดอื่นๆต้องสอบถาม
ร้านขายใกล้บ้านดูนะครับ หรือดูในเว็บทั่วๆไปก่อนก็ได้  เอาจุดประสงค์ของการใช้งาน สเปคที่ควรจะเป็นเป็นตัวตั้งก่อน
แล้วเลือกของให้ได้ตามนั้นนะครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:53:58 PM »

ผมลองไปถามที่นี่ได้คำตอบแบบนี้ มันเกี่ยวด้วยไหม กับ เฟรมเรต ต้องประมาณ 25 ขึ้นไป ถีงจะดี ไม่งั๊นกระตุก
ถามเพื่อนๆในนี้เกี่ยวกับกล้องวงจรปิดครับ
พอดีจะซื้อมาติดที่บ้านญาติ ผมไปดูที่บ้านหม้อมายี่ห้อ
Fujiko ราคา 10000 บาท กล้อง 1 ตัว พร้อมเครื่องบันทึกที่มี HDD 250 G ผมอยากรู้ว่ามีที่อื่นอีกไหมที่ขายราคาส่งถูกกว่าร้านพวกนี้
รุ่นที่ดูมาคือ
FK-NEW204YO ครับ
กล้อง 1 ตัว 10000
กล้อง 2ตัว 13500
กล้อง3ตัว 16000
กล้อง 4ตัว 18500
ผมอยู่รู้ว่ากล้อง รุ่นนี้ดีไหม หรือว่ารุ่นอื่นที่ใช้ดีกว่านี้ราคาไม่แพง แนะนำทีครับ
และถ้ามีที่ซื้อที่ถูกกว่า ร้าน ที่บ้านหม้อก็แนะนำด้วยครับ
ราคาสำหรับช่างน่ะครับ

ความคิดเห็นที่ 2   

ดูรุ่นกล้องไม่ออกครับ ควรพิมพ์บอกคุณสมบัติในโบชัวร์มาด้วย จะได้แนะนำถูก

แต่ราคาเครื่องบันทึก 4 ช่อง + กล้อง 1 ตัว ในราคา 1 หมื่นก็ถือว่า ไม่ถูก ไม่แพงเกินไป

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับเครื่องบันทึก ถ้ารุ่นเก่า frame rate ต่ำ การบันทึกภาพจะไม่ลื่น ถ้าเคยดูภาพข่าวทีวี เวลาเค้าเอาภาพจากทีวีวงจรปิดมาเปิดให้ดูจะเห็นว่า ภาพจะไม่ได้เล่นต่อเนื่อง คือจะเล่นกระโดดไป

frame rate ที่ดูแล้วภาพต่อเนื่องเหมือนดูหนังคือ 25-29 เฟรมต่อวินาที ผมเห็นการตั้งค่าในการ์ดบันทึก+เครื่องบันทึกก็โฆษณาว่า 25 เฟรมทั้งนั้น แต่เวลาใช้จริงกลับได้แค่ 8-12 เฟรมเท่านั้น

แต่ถ้าเครื่องบันทึกรุ่นที่คุณสนใจ คนขายบอกว่า Real Time แปลว่าต้องได้ 25 เฟรม อันนี้ทดสอบง่ายมาก เอาเครื่องบันทึก มาต่อกล้องให้ครบ 4 ตัว เริ่มอัดไปสัก 10 นาที แล้วลองเรียกย้อนมาดู ถ้า 25 เฟรม real time จริง คุณต้องได้อารมณ์เหมือนดูหนัง VCD แต่ถ้ายังเล่นภาพกระโดดแปลว่าคนขายมั่วแล้ว

กล้องอย่าเลือกตัวที่คุณภาพต่ำเกินไป ยอมเพิ่มอีกแค่ไม่กี่ร้อยเลือกตัวที่ให้คุณภาพสูงขึ้นดีกว่า

จากคุณ : boy - [ 12 มี.ค. 52 21:17:10 A:58.9.76.92 X: ] 

ลองไปหาโบชัวร์ fujiko ไม่เจอรุ่นนี้ แต่เจอตระกูล 204AR รุ่นอื่น ผมไม่แน่ใจนะว่าสเปคจะเหมือนกันหรือเปล่า แต่เท่าที่ผมมีข้อมูลรุ่นนี้มีคุณสมบัติประมาณว่า

- 25 เฟรม ต่อ 4 กล้อง = เฉลี่ยต่อกล้อง = 25/4 = 6 เฟรม เท่านั้น

ถ้ารุ่นที่คุณไปดูมา ต่อออกเน็ตไม่ได้ ผมว่าราคานี้แพงไป เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นที่มีคุณสมบัติ 100 เฟรม/4 กล้อง และต่อเน็ต เพื่อดูกล้องผ่านเน็ตได้

อ้อ อย่าให้เรื่องแถมประกันโจรกรรม 100,000 บาท มาทำให้คุณไขว้เขวนะ เพราะมูลค่าเบี้ยประกันวงเงินแค่นี้ มันแค่หลักร้อยเท่านั้นเองครับ

จากคุณ : boy - [ 12 มี.ค. 52 21:33:57 A:58.9.76.92 X: ]

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 08:00:25 AM »

เรื่อง framerate ต้อง 25 frame/1 กล้องนะครับ ภาพที่ดูจึงจะไม่กระตุก เหตุที่ดูแล้วภาพกระตุกเพราะเขาตั้ง
framerate ไว้ต่ำกว่า 25 frame/s ด้วยความตั้งใจหรือสเปคเครื่องได้แค่นั้นก็เป็นได้ ตอนซื้อควรถามผู้ขายด้วย
ว่า ตั้งค่า framerate ได้ค่าเท่าไหร่บ้าง  เช่นได้ 200 frame/s เมื่อเอา 8 กล้องไปหารก็จะได้ 25 frame/s
พอดี  ถามว่าต้องใช้ของแพงใหม ผมว่าไม่จำเป็น เพราะว่าอุปกรณ์อยู่กลางแจ้งโดนฝุ่น โดนมลภาวะสารพัด
ถ้าอยู่ใกล้บ้านหม้อลองสอบถามร้านที่อยู่ใน บ้านหม้อพลาซ่า ชั้นล่างสุด ชื่อร้าน อนุวัฒโปร ไทยแลนด์ ดูนะ
ผมว่าราคาเขา ย่อมเยาดี
ผมถามมาหมดทุกร้านที่ขายกล้อง ไม่ต้องอาย  เดี๋ยวได้ของถูกเอง  ตัวอย่างผมหาการ์ดบันทึกกล้องวงจรปิดสำหรับบันทึกด้วย
คอมฯ 16 กล้อง 200frame/s  ร้านที่ 1 ขาย 4,700 บาท    ร้านที่ 2 4,000 บาท  ร้านที่ 3 3,700 บาท
ไปเจอร้านนี้ 2,000 ถ้วนเอง  ส่วนร้านใหนจะคุยโอ่ คุยเว่อร์ไม่ต้องใส่ใจมาก  เพราะโรงงานผลิตกล้องพวกนี้มีไม่กี่โรง
ส่วนใครจะเอาไปติดยี่ห้อใหนก็แล้วแต่ร้านนั้นๆครับ
ketsa_ard
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 03:46:37 PM »

ขออนุญาติแนะนำนะครับ
ผมเองไม่ได้ขาย cctv แต่เคยทำ cctv มาก่อน
ถ้าจะติดเองไว้จับขโมยในร้าน ก่อนอื่นต้องดูงบก่อนนะครับ

ใน set ของ cctv จะมีอุปกรณ์ประมาณนี้
1. กล้องวงจรปิด ทำหน้าที่จับภาพ
2. เครื่องบันทึกหรือ DVR ทำหน้าที่บันทึกภาพ (ใช้ฮาร์ดดิสก์บันทึกข้อมูล)
3. power supply สำหรับจ่ายไฟให้กล้องวงจรปิด
4. จอมอนิเตอร์ (ใช้ TV ทั่วๆไปก็ได้ )

ส่วนราคา ถ้าราคาซื้อมาติดเอง 4 กล้อง + DVR + HDD + POWER SUPPLY ราคา 1 หมื่นกว่าๆ ก็ซื้อได้แล้วครับ

1. กล้อง มันมี 2 แบบ CMOS กะ CCD     CMOSถูกกว่า  ภาพด้วยกว่า ตัวนึง 600 ก็ซื้อได้แล้ว
2.DVR ใช้ของไต้หวันก็ได้แบบ เป็นของ AVTECH รุ่น AVC 760 ราคาตอนนี้น่าจะ  6000 up (ผมไม่รู้ราคานะ เพราะไม่ได้ทำ cctv แล้ว)
3. power supply สำหรับจ่ายไฟให้กล้องวงจรปิด ขนาด 12 V 5A ราคาคงประมาณ 800 up
4. ฮาร์ดดิสก์ 80 GB ราคา 1300 - 1500 ราคาพันธ์ทิพย์

ส่วนเฟรมเรต ไม่จำเป็นต้องถึง 25 ต่อ 1กล้องก็ได้ครับ เพราะถ้ามาก เนื้อที่เก็บบันทึกก็จะมากส่วนมากที่แนะนำที่ 6 เฟรมต่อ 1 กล้องก็พอแล้วครับ ธนาคาร ยังบันทึกที่ 3 -6 เฟรมเองครับ

ภาพจากกล้อง CMOS มันไม่แจ่มแจ๋ว เราก็เปลี่ยนมาเล่น CCD ก็ได้ครับ เพิ่มอีกไม่กี่บาท

เป็นข้อแนะนำส่วนตัวนะครับ ชุดนี้เป็นชุดเบสิกครับ ชุดเป็นแสนๆผมก็เคยทำมาก่อน พวก ซันโย ซัมซุง ฟิลลิป บอส เจวีซี และอีกมากมาย
รายละเอียดสำหรับ cctv มีอีกมากมายครับ เขียนไม่หมด

ใครอยากรู้อะไรก็ติดต่อได้นะครับ ผมได้ไม่ขายของ เพียงแต่อยากช่วยๆกันครับ ขอไว้ประดับความรู้ก็ดี เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์