ถามอาการทีวี Distar รุ่น DT-1694R
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 04:15:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอาการทีวี Distar รุ่น DT-1694R  (อ่าน 5151 ครั้ง)
lumpu
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 01:39:17 PM »

อาการเสียดังนี้ครับ  ตอนแรกเปิดมาภาพหดทางเวอร์และเป็นเส้นๆ  ผมถอด  ไอซีเวอร์มาเพื่อจะทำการเปลี่ยน  พอใส่ตัวใหม่ไปกดสวิตเปิดเครื่องไม่มีภาพอีกเลยเสียงก็ไม่มี  ไฟB+  มี  100  V  วัดคร่อมที่ขา C  และ  E  ของ TR  Hor  ขณะต่อหลอดคร่อม(ลอยHor  แล้ว  ) ได้ 100  V  ช่วยชี้แนะด้วยครับ Cheesy Roll Eyes

mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 02:20:51 PM »

ลองใส่ตัวเก่ากลับเข้าไปดูอีกทีครับ  แล้วอาการเป็นแบบไหนมาบอกอีกทีครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 09:38:48 AM »

ลองใส่ตัวเก่ากลับเข้าไปดูอีกทีครับ  แล้วอาการเป็นแบบไหนมาบอกอีกทีครับ
          ตอนนี้ผมใส่ตัวเก่ากลับไปอาการดังนี้ครับ  เมื่อกดสวิตเปิดหน้าเครื่อง
(เป็นสวิตแบบทริก)  ก็ยังไม่มีอะไร  วัดไฟ  +300  มี  ไฟ  B+  ได้  100  โวลล์
และวัดตรงขา C  และ  E  ตรงตำแหน่ง  TR  Hor   ขณะใช้หลอดคร่อม  ได้  0  โวลล์
แต่พอปลดหลอดออกวัดได้  100  โวลล์  และขณะที่ยังไม่กดสวิตหน้าเครื่องเพียงแค่เสียบปลั๊ก  วัดไฟตรงขา  C  กับ  E  ได้   75  โวลล์   ช่วยชี้แนะด้วยครับ 

เครื่องรุ่นนี้เป็นแบบเสียบเลยหรือเปล่าครับ  แต่ในส่วนของ SW ที่ท่านว่าเป็น SW ตัวเล็กหน้าเครื่องหรือเปล่า 
หากว่าเป็นรุ่นที่ว่าไฟก็จะมารออยู่ครับแล้วพอกด SW ไฟก็จะเพิ่มขึ้นมา   แต่ที่ผมยังสงสัยอยู่ตอนนี้คือว่าภาพเป้นแบบเดิมหรือเปล่า
คืออาการ ภาพหดทางเวอร์และเป็นเส้นๆ  อาการอย่างนี้ท่านต้องทำการเปลี่ยน C  ภาคเวอร์ครับน่าจะหายได้

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
lumpu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 09:44:15 AM »

เป็นสวิตตัวเล็กหน้าเครื่องครับ  ตอนนี้ผมต่อหลอดแทนฟิวส์  และอีกหลอดต่อระหว่างขา  C และ E  ของ TR Hor  (ลอยHor  แล้ว )  เมื่อกดสวิตเปิดหน้าเครื่องเป็นดังนี้ครับ   ไฟตรงขา  C  และ  E  ตกเหลือ  0  V   แต่เมื่อปลดหลอดออก ไฟระหว่างขา  C และ E  ได้  100 V  ช่วยชี้แนะด้วยครับ 
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 09:50:17 AM »

ตอนนี้เครื่องไม่ทำงานแล้วถูกต้องหรือเปล่าครับ  หากว่าเป็นเช่นนั้นผมไม่แน่ใจว่าท่านทำการบัดกรีตามจุดต่างๆแล้วหรือยัง
หากว่ายังไม่ทำการบัดกรีหรือย้ำจุดบัดกรีใหม่ทั้งหมดเลยครับ  ตั้งแต่ภาคจ่ายไฟ  ที่ไอซีจังเกิ้ล  ที่ภาคฮอร์แล้วก็บริเวณ FBT

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
lumpu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 11:41:30 AM »

ตอนนี้เครื่องไม่ทำงานแล้วถูกต้องหรือเปล่าครับ  หากว่าเป็นเช่นนั้นผมไม่แน่ใจว่าท่านทำการบัดกรีตามจุดต่างๆแล้วหรือยัง
หากว่ายังไม่ทำการบัดกรีหรือย้ำจุดบัดกรีใหม่ทั้งหมดเลยครับ  ตั้งแต่ภาคจ่ายไฟ  ที่ไอซีจังเกิ้ล  ที่ภาคฮอร์แล้วก็บริเวณ FBT
             อาการล่าสุดตอนนี้เปิดมาจอมืด   และเป็นดังนี้ครับ  ขณะใส่ TR Hor  ไฟระหว่างขา C  กับ E  ตกเหลือ  0  V  และเมื่อลอย  TR Hor ออก  วัดไฟระหว่าง ขา C กับ E  มีไฟ 100  V  เช็ค TR Hor  แล้วไม่เสีย  (ผมต่อหลอดแทนฟิว  เมื่อกดสวิตเปิดเครื่องหลอดติดวูบแล้วดับ  และวัดไฟได้ตามที่บอก)   ช่วยชี้แนะด้วยครับ Roll Eyes Cheesy 
lumpu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 11:40:40 AM »

อาการล่าสุดตอนนี้เปิดมาจอมืด   และเป็นดังนี้ครับ  ขณะใส่ TR Hor  ไฟระหว่างขา C  กับ E  ตกเหลือ  0  V  และเมื่อลอย  TR Hor ออก  วัดไฟระหว่าง ขา C กับ E  มีไฟ 100  V  เช็ค TR Hor  แล้วไม่เสีย  (ผมต่อหลอดแทนฟิว  เมื่อกดสวิตเปิดเครื่องหลอดติดวูบแล้วดับ  และวัดไฟได้ตามที่บอก)   ช่วยชี้แนะด้วยครับ Roll Eyes Cheesy 
ptym07
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 12:22:52 AM »

Huh?  อาการแบบนี้ TR Hor ของคุณมีปัญหาแล้วหละครับ   ผลพวงมาจาก IC ver .ตัวใหม่ที่คุณใส่เข้าไป
  ให้ถอด IC ver ออกก่อนครับ แล้วซื้อ TR Hor ตัวใหม่เบอร์เดิมมาใส่  แล้วเช็คไฟ B+ อีกรอบว่าไฟ 100
   ปรกติหรือไม่....แล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ...  Sad

>>>>>  ยิ้มลงทุนน้อย  กำไรมหาศาล <<<<<
lumpu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 09:27:06 AM »

Huh?  อาการแบบนี้ TR Hor ของคุณมีปัญหาแล้วหละครับ   ผลพวงมาจาก IC ver .ตัวใหม่ที่คุณใส่เข้าไป
  ให้ถอด IC ver ออกก่อนครับ แล้วซื้อ TR Hor ตัวใหม่เบอร์เดิมมาใส่  แล้วเช็คไฟ B+ อีกรอบว่าไฟ 100
   ปรกติหรือไม่....แล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ...  Sad

ตอนนี้ผมซื้อ  TR Hor  ตัวใหม่มาใส่แล้วครับ  อาการเหมือนเดิม  คือ ตอนใส่ TR  Hor  ไฟระหว่างขา  C กับ E  ตกเหลือ 0  V  และเมื่อลอย  TR  ไฟได้  100  V  ตอนนี้ผมสงสัยฟลายแบคจะเสียหรือเปล่าครับ  ยังไม่กล้าเปลี่ยน  ช่วยชี้แนะต่อด้วย Roll Eyes Cheesy
lumpu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 09:49:36 AM »

ตอนนี้ผมซื้อ  TR Hor  ตัวใหม่มาใส่แล้วครับ  อาการเหมือนเดิม  คือ ตอนใส่ TR  Hor  ไฟระหว่างขา  C กับ E  ตกเหลือ 0  V  และเมื่อลอย  TR  ไฟได้  100  V  ตอนนี้ผมสงสัยฟลายแบคจะเสียหรือเปล่าครับ  ยังไม่กล้าเปลี่ยน  ช่วยชี้แนะต่อด้วย Roll Eyes Cheesy
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2007, 10:04:12 AM »

คุณไม่รู้เรื่องอะไรเอาเสียเลยย้ำอย่างเดิมแค่นั้นไม่ให้ข้อมูลเพิ่ม เครื่องมันแสตนบายอยู่มันก็เป็นงั้นไปวัดตรงนั้นได้ไงไม่รู้เลยหรือมาถามคนที่ไม่ได้ดูวงจรก็จะหลงไปตามคุณแล้วก็ไม่วันวันซ่อมได้หรอกในเมื่อขาEมันยังไม่ต่อกราวด์เลยหัดอ่านวงจรมั่ง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์