ช่วยทีครับ เสียงแหลมผมมันไม่ได้เรื่อง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 02, 2024, 06:42:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ เสียงแหลมผมมันไม่ได้เรื่อง  (อ่าน 9116 ครั้ง)
naypok
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 10:03:03 PM »

ไม่เอา ผมใช้ดอกลำโพงแหลงรุ่น K&W 500W คงนึกภาพออกนะครับ  และใช้ c 3.31ไมโคร ต่อไว้  ใช้เพาเว่อแอมมอสเฟส 300 w ขับ  โดยต้นเสียงสัญญาณก็มีครอสและอีคิวอยู่ครับ ปรับแล้วปรับอีก  เสียงออกมาเป็นเสียงแหลมอยู่แต่มีกลามแถมมาด้วย  มันไม่ชิปๆ เหมือนกับ ดอกแหลมราคา 50บาทเลย(แบบที่ไม่มีแม่เหล็กนะครับ เคยเอามาใช้เเทนตัวปัจจุบันครับ เสียงผ่านดี  แต่ไม่ทนทานเลย ไหม้บ่อยมากๆ )  ท่านช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับว่าผมควรทำเช่นไร  ชื้อดอกลำโพงใหม่เลยรึป่าวครับ  ถ้าหากว่าดอกไม่ดีแล้วเค้าออกแบบมาได้ยังไง  ผมคิดว่าเป็นที่ครอสผมตัดความถี่ไม่ดีรึป่าว  ออกให้โทนเสียงที่ได้ออกมาเหมือนกับดอกราคา 50 ที่ผทว่านะครับ มันชิปๆดี  ผมคิดว่าคงมีหลายท่านที่ประสบปัญหาอย่างผม และแก้ไขได้  ช่วยบอกวิธีแก้ให้ผมทีนะครับ   Cheesy

นายไกรศร  ทองปลิว  เทคนิคคอมพิวเตอร์  ปวส 1  วิทยาลัยการอาชีพกันทรลักษ์  จังหวัดศรีสะเกษ 
โทร 085-9081384
197 ม.5 บ้านโนนสำโรง ต.ท่าคล้อ  อ.เบญจลักษ์  จ.ศรีสะเกษ 33110
เสาะเเสวงหาความรู้  และประสบการณ์ เพื่อยกระดับฝีมือ

noijungza-
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:31:52 AM »

1.ท่านต่อcแบบไหนครับ.....ต่ออนุกรมกับลำโพงทางขั้ว+นะครับ 2.ลดค่าcให้น้อยลงครับเป็น2.2หรือ1.5ครับค่ายิ่งน้อยยิ่งละเอียดครับผมใช้1.5อยู่ครับเป็นcพัดลมตัวสีดำเหลี่ยมๆอะครับเสียงก็ใช้ได้นะครับ 3.ลองหาเสียงแหลมแบบมีแม่เหล็กตัวอื่นมาลองถ้าเสียงเหมือนเดิมอาจจะเป็นที่เครื่องปรุงเสียงของท่านก็ได้ครับ..  ลองดูนะครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
st-sound
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:26:07 AM »

ให้ใช้ C 2.2 uF หรือน้อยกว่า แทนครับ ถ้าคิดจะเปลี่ยนดอกก็ให้ใช้ พวกตระกูล P.ครับ เสียงใสกว่ากันมากถึงมากที่สุด แถมราคาก็ใกล้เคียงกันด้วย เช่น P.888 หรือไม่ก็ P.333 แต่ตัวนี้จะเป็นรูปทรงกลมครับ  wav!!
st-sound
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:29:36 AM »

ลืมอีกอย่างครับ ถ้าจะให้ดีpower ที่ใช้ขับกลางและแหลมควรเป็นแบบ Bripola จะดีกว่า เสียงกลางคนร้องชัดเจน แหลมออกแบบซิบ...บ...บ ถูกใจแน่ครับ เอาแน่
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 12:53:37 AM »

ผมใช้อยู่ 6 ตัว เสียง ผ่าน ครับ วอยล์ เหมือน P-888 เลยครับ ใช้ C 1.5 คร่อม ขั้ว บวก  ใช้แอมท์ ไบโพล่า ทำเอง วัตต์ไม่แน่ใจ น่าจะตกที่ประมาณ 400 วัตต์ ก็ดังดีนี่ครับ  ฉงน ฉงน

P.computerservice   ซ่อม computer ,Nootbook , printer ติดตั้ง tank 
รับ งานเครื่องเสียง งานคาราโอเกะ  แห่เธค และงานพิธีต่างๆ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 01:29:58 AM »

ผมว่ามันน่าสงสัยอย่างนึงนะครับ เพราะว่าสเปกที่บอกมานั้นมันตั้ง 500 watt ผมว่ามันมากเกินไปสำหรับเสียงแหลมนะครับ แต่ถ้ามันมีจริงๆก็ดีนะครับวัตต์สูงดีใช้ตัวเดียวคงเหลือเฟือ

แต่ว่าเราอย่าเพิ่งไปสนใจตรงนั้นเลยครับว่ามันเป็นวัตต์จริงหรือวัตต์หลอก ผมว่ามาดูของที่เรามีอยู่ก่อนดีกว่าว่าเราปรับอย่างไร ครอสโอเวอร์ตัดไว้เท่าไร เพราะว่าเสียงแหลมของผมเป็นแบบปากฮอร์นวอยซ์ 3 นิ้วแต่ก็ไม่ได้ต่อ C เอาไว้ปล่อยไว้เดิมๆเลยมันก็ออกซิบๆได้นะ

ทีนี้ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับการปรับแล้วก็คุณภาพของของที่มีแล้วครับผมว่ามันจะรีดออกมาได้ดีเท่าไร

มันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันแหละครับทั้งเสียงแหลมแบบฮอร์นกับแบบหัวจรวด หัวจรวดจะได้ปลายซิบๆดีแต่ย่านกลาง-แหลมจะไม่ค่อยออก เหมาะสำหรับที่นำมาทำเป็นพวก super hi ซะมากกว่า ส่วนแบบฮอร์น มันก็จะได้ย่านกลางแหลมที่ดีแต่ปลายจะไม่ซิบๆ

สรุปแล้วทั้งหมดล้วนมีผลต่อกันครับ
naypok
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 12:11:27 PM »

ครับตอนนี้กำลังแก้ใขแล้วครับ  คร่อม c ค่า 2.2 ครับ เสียงใสขึ้นมานิดหนึ่ง  แล้วผมเอาดอกของ p.audio มาลองดู ใสกว่ากันมากเลยครับ สรุป เป็นที่ดอกหรือป่าวน้า  แต่ก็ขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำแนะนำครับ   Cheesy

นายไกรศร  ทองปลิว  เทคนิคคอมพิวเตอร์  ปวส 1  วิทยาลัยการอาชีพกันทรลักษ์  จังหวัดศรีสะเกษ 
โทร 085-9081384
197 ม.5 บ้านโนนสำโรง ต.ท่าคล้อ  อ.เบญจลักษ์  จ.ศรีสะเกษ 33110
เสาะเเสวงหาความรู้  และประสบการณ์ เพื่อยกระดับฝีมือ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 02:24:38 PM »

C มันก็เป็นแค่ตัวช่วยครับ คือมันจะกรองเอาความถี่ต่ำออกไป ถ้าอยากทราบว่า C ที่ใส่ไปนั่นมันจะกรองความถี่ที่ต่ำกว่าเท่าไรก็ลองแทนค่าดูในสมการนี้ครับ

f = 0.159/(RH * C1)

โดยที่ f คือความถี่ที่ถูกกรอง
RH คือค่า impedance ของดอกลำโพง
C1 คือค่าความจุของตัวเก็บประจุ

ลองมานั่งคิดคร่าวๆมันก็จะกรองเอาความถี่ตั้งแต่ 4.5kHz ขึ้นไปครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเสียงจะดีไม่ดีมันขึ้นอยู่กับตัวดอกลำโพงโดยตรงเลยครับ ขอแค่ลำโพง แอมป์ EQ ครอสโอเวอร์ดีแต่นี้เสียงก็ดีแล้วครับ

สู้ๆต่อไปครับเริ่มจากเล็กๆแล้วค่อยปรับปรุงครับผม เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์