ภาพจาง จอขาว OSDปกติ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 03, 2024, 06:44:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพจาง จอขาว OSDปกติ  (อ่าน 4087 ครั้ง)
Earth♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 01:43:56 PM »

จอfivestar 556aa มีอาการภาพจาง จอขาว ครับ ปรับ คอนทราส ได้ปกติแต่ปรับเต็มที่แล้วก็ยังไม่ชัด ปรับไบรทเนสได้ปกติครับ แต่พอตัวเมนู OSD ชัด สีเข้มเป็นปกติดีครับ และเครื่องก็จำค่าต่างๆที่เซ็ทไว้ได้ปกติ ย้ำตะกั่วที่วงจรคอหลอดแล้วไม่หาย
ผลการวัดไฟ G1 -60v G2 180v R 75v G 75v B 70v (G1 G2 เปลี่ยนแปลงขี้นลงตามการปรับscreenได้ปกติ)
ไอซีวีดีโอ เบอร์ MM1375 ไฟเลี้ยงปกติ 8v 12v ขา R G B ประมาณเท่ากันหมดครับ 2.5V ไฟที่ขาคอนทราสเปลี่ยนแปลงได้ตามการปรับที่หน้าเครื่องอยู่ที่0.8v-1.6v(น้อยไปมั๊ยครับ ปกติน่าจะเท่าไหร??)ไม่มีซับคอนทราสด้วครับตรงมากจากcpu

เคยค้นกระทู้เก่าๆแต่ไม่มีใครสรุปได้น่ะครับ นอกจาก R ที่ABL(ลองปรับVRดูแล้วแทบจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงที่หน้าจอเลยครับ) แล้วก็ EPROM แต่ลองเช็คดูแล้วก็ปกติดีนะครับ(อย่างน้อยก็ไม่ต้องเช็ตค่าใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง)
ท่านใดพอที่จะมข้อแนะนำอะไรบ้างมั๊ย ครับ 

Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:06:39 PM »

เศร้าจัง ยังทำไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่าท่านใดมีข้อแนะนำมั๊ยครับ  เศร้าจัง
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 07:15:13 PM »

อีพรอม   

........... <you/>
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:24:20 PM »

ลองเปลี่ยนแล้วครับ อีพรอมเบอร์ 24c04 แต่ปรากฏว่า จอมืด เสียบสายสัญญาน แล้ว LED ตัดเป็นไฟสีส้ม ครับ งงเลย ไมเป็นงั้นละครับ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 08:40:00 AM »

ลองเช็ค IC 601 ก่อน ไม่รู้ว่าเบอร์ไร KA2500 หรือ LM1269na  ส่วนIC 602 เป็น OSD  ไม่เอา ฉงน

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 05:24:55 PM »

อ้าวโทษที เบอร์ ic ผิด 

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:26:12 PM »

ไอซีวีดีโอ เบอร์ MM1375  ตัวนี้เช็คแล้วครับ อีกตัวเป็น IC OSD ใช่แล้วครับ ตอนนี้ผมลอง เพิ่มไฟให้กับขา คอนทราส จาก 1.6 เป็น 2.4 ปรากฏว่าดีขึ้นครับแต่ว่า ยังมีปัญหาอื่นคือยืดทางเวอร์ แล้วก็ปรับ EW ไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า แต่ว่า ถ้าใช้ R ค่าเดิม ไฟคอนทราสเท่าเดิม ก็ใช้ได้ปกติ ก็เลยงงๆน่ะครับ รบกวนทุกท่านที่มีประสพการณ์ช่วยด้วยครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 12:23:43 PM »

แก้ได้แล้วครับ ผมเปลี่ยนทรานซิสเตอร์ที่คุมไฟที่จ่ายให้ขาคอนทราสของไอซีวีดีโอแอมป์ครับ ที่แรกเช็คไฟที่ขาคอนทราสของไอซีวีดีโอได้0.8-1.6 ซึ่งน้อยเกินไปเพราะขานี้จะรับไฟได้4V จึงทำให้ภาพจาง ส่วนไอซีอีพรอมนั้นไม่เกี่ยวเพราะการเช็ตค่าต่างๆที่หน้าจอยังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงไม่ต้องเซ็ตใหม่ เรื่องก็ตัดไปเพราะมีไฟ5Vมาจ่อรอให้กับTrตัวนี้อยู่แล้วและการปรับคอนทราสที่หน้าจอก็เป็นปกติเพียงแค่ไฟออกต่ำไปนิดนึง ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์