จอมอนิเตอร์ VICTRON รุ่น TM-1770 มีเสียงดัง เต๊งๆๆๆ เหมือนรถไฟเลยค่ะรบกวนด้วยค่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 26, 2024, 11:32:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอมอนิเตอร์ VICTRON รุ่น TM-1770 มีเสียงดัง เต๊งๆๆๆ เหมือนรถไฟเลยค่ะรบกวนด้วยค่ะ  (อ่าน 4338 ครั้ง)
toktik ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน36

ช่างมือใหม่หัดซ่อมค่ะ

tik.2006@hotmail.com
« เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 08:13:57 PM »

สวัสดีค่ะ ขอความช่วยเหลือค่ะ
จอมอนิเตอร์ ยี่ห้อ VICTRON  รุ่น TM-1770 เปิดเครื่องไม่มีภาพ แต่จะมีเสียงดัง เต๊งๆๆๆๆ เหมือนกันเสียงกระดิ่งของรถไฟเลยค่ะ

เบอร์อะไหล่   HO6N60
                                    TDA8472
ตรวจสอบเบื้องต้นพบ      รีเลย์ตัดเสียงดังเหมือนกระดิ่งรถไฟ ไม่สตาร์ท
                               Hor เบอร์ C5387  ช็อท
                               ลอยฮอร์ออก เครื่อง สตาร์ทได้ ไฟ B+ วัดได้ 180 V
คำถาม                       1. อยากทราบว่าไฟ B+ มีค่าเท่าไร
                               2. อยากได้ วงจรด้วยค่ะ       
 เศร้าจัง ไม่เอา เศร้าจัง ไม่เอา เศร้าจัง                     

**()**ตุ๊กติ๊กช่างใหม่หัดซ่อมค่ะ**()**

songrit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 10:20:27 PM »

ตอนเปิดเครื่อง ได้ประมาณ150-180   แล้วจะลงมาประมาณ 50-75 ปกติ
toktik ♥
member
*

คะแนน36

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 12:42:37 PM »

เปล่าค่ะ คือว่า ค้างอยู่ที่ประมาณ 180V นั้นแหละค่ะ

**()**ตุ๊กติ๊กช่างใหม่หัดซ่อมค่ะ**()**
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 01:02:08 PM »

ลองเช็คไฟหลังภาคจ่ายดูนะครับ จะได้รู้ว่าเกินมั๊ย เช่น ไฟจุดใส้หลอด ปกติมั๊ย แล้วก็ลองเช็คชุดคอนเวอร์เตอร์ดูด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าภาคจ่ายไฟใช้ชุดป้องกันแรงดันเกินด้วยมั๊ยลองเช็คดู ไอซีสามขาพวก 78... ต่างๆน่ะครับที่อยู่ที่ภาคจ่ายไฟละครับ ลองดูครับขอให้โชคดี
toktik ♥
member
*

คะแนน36

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 01:31:44 PM »

ขอบคุณค่ะ  ขอบคุณ คือว่าเพิ่งหัดซ่อมจอมอนิเตอร์นะค่ะ แล้วจะลองดูก่อนนะค่ะได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบค่ะ เอาแน่ เอาแน่

pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 06:08:01 PM »

ลอยฮอร์ออก เครื่อง สตาร์ทได้ ไฟ B+ วัดได้ 180 V

เมื่่อไม่มีโหลด    hor out     แต่  fet  ที่จ่ายไฟให้ hor มันทำงาน

ไฟมันก็สูง  เป็น ปกติ  นะคับ       

แต่เมื่อใส่  hor   แล้ว  ไฟยัง  ได้  180  อยู่  อันนี้แหละ  ไม่ปกติ     

........... <you/>
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 10:20:30 AM »

ถูกต้องตามที่  พี่ มง (pk) ว่าไว้

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
toktik ♥
member
*

คะแนน36

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 06:53:20 PM »

ขอโทษที่ไม่ได้ ตอบค่ะ       
งานที่ทำสรุปแล้วค่ะ  ว่า ฮอร์ ช็อทตัวเดียวเองค่ะ
       คือแบบว่าไม่ค่อยจะได้ซ่อมจอมอนิเตอร์นะค่ะเลยไม่แน่ใจว่า  ไฟของจอมอนิเตอร์จะเหมือนกับทีวีหรือเปล่า ก็เลย งงงงมากเลย ตอนแรกที่ลอยฮอร์ออก แล้ววัดไฟ B+ ได้180 v ก็เลยคิดว่าไฟเกิน จนไม่กล้าที่จะต่อฮอร์ลงไปกล้วขาดอีก (เพราะว่าซื้อของแท้มามันแพงงงงงง เศร้าจัง) แต่แล้วสวรรค์ก็เข้าข้างคนสวยจนได้  Grinฮิฮิฮิ Grin  เพื่อนที่เป็นช่างด้วยกันมาที่ร้านพอดี เค้าบอกว่ามันเป็นปกติของจอมอนิเตอร์ตรงตามที่พี่ PK บอกเร้ยยย หนูก็เลยใส่ฮอร์เข้าไป ปรากฎว่าหายเป็นปกติดีค่ะ วัดไฟ B+ ได้ 75 V ค่ะ (เฮ้อออ โล่งอกค่ะ)
     แต่ก็ต้องขอบพระคุณทุกท่านเพื่อนสมาชิกที่ให้คำแนะนำและช่วยเหลือค่ะ ไม่ว่าจะเป็น ท่านsongrit ท่าน PK  ท่านEarth และท่านCe_YAI                        ขอบคุณ ขอบคุณ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก ดีใจจัง ดีใจจัง เอาแน่ เอาแน่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์