อยากทราบเกี่ยวกับการทำตู้ลำโพงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 22, 2024, 05:44:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับการทำตู้ลำโพงครับ  (อ่าน 4474 ครั้ง)
butud
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:31:23 PM »

พอดีทางโรงเรียนมีวงโปงลาง (วงเล็กๆ) แล้วได้งบในการจัดหาเครื่องเสียง แบบว่าอยากเซฟงบเพื่อให้ได้อุปกรณ์เครื่องเสียงเยอะๆ  ไม่มีความรู้ในการทำตู้  ถ้ามีสูตรตู้จะทำเองได้ไหมครับ  อุปกรณ์ต้องใช้อะไรบ้าง  แล้วการยึดลิ้นกับตัวตู้ (บริเวณที่ขีดสีแดง) ทำยังงัยครับ เช่น ใช้กาวอย่างเดียว หรือต้องแซะร่องและติดกาว  หรือแค่ทากาวแล้วยึดด้วยสกรูครับ  รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ  ได้งบ 40,000 เคยไปถามราคาช่างที่เขารับทำตู้  พอหักค่าทำตู้และดอกลำโพงแล้ว เหลือเงินแทบไม่พอซื้อมิกเซอร์ กับพาวเวอร์แอมป์เลย  แถมไมค์ก็ไม่ได้ด้วย  ถ้ามือสามารถทำเองได้ก็อยากทำครับจะได้มีงบเหลือซื้ออย่างอื่น

butud
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 11:03:37 PM »

ตั้งใจว่าตู้ซัพ 2 ตู้ ดอก 18 นิ้ว  ตู้กลาง+แหลม อยู่ในตู้เดียวกัน อย่างละ 1 ดอก ต่อ ตู้ ช่วยแนะนำตู้และดอกลำโพงที่เหมาะสมให้ด้วยนะครับ แบบพอเล่นกลางแจ้งได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 05:38:16 AM »

ทำ  2  ตู้ แนะนำสูตร  J BIN  18  ครับ ส่วนตัวในรูปที่โพ๊สมา ผมว่า  ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่     สูตรตู้ + รายละเอียดก็ไล่ ๆ ดูอยู่ในบอร์ด ถาม - ตอบ ตู้ลำโพงนี่แหละ สำหรับ  J BIN  มีให้เลือกหลายตัว พร้อมคำแนะนำ + คำวิจารณ์  อิ อิ ลองค้นหาดู

ปล. ไม่อยากดึงรูปเก่ามาโพ๊สซ้ำ ๆ น่ะครับ เปลืองพื้นที่เว็บ  Grin Grin

ลป. สอนวิธีให้เด็กหาปลาเอง  ดีกว่าวิธีหาปลามาให้เด็ก   Grin Grin ยืมเขามายืด. 

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
butud
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 11:42:51 AM »

ขอบคุณ คุณaungdoy มากครับ  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์