เคยเจอแบบนี้ไหมครับ เครื่องเสียง!!!
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 02, 2024, 10:45:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอแบบนี้ไหมครับ เครื่องเสียง!!!  (อ่าน 6763 ครั้ง)
naypok
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 01:09:12 PM »

ผมเพิ่งหันมาเล่นเครื่องเสียงครับ  คือว่า ผมรับงานคาราโอเกะเล็กๆ แถวๆบ้าน ครับ  วันนั้น ตู้เบสผม 18 นิ้ว ข้างละ 2 ตู้  กลาง 15 นิ้ว + แหลมจรวด ข้างละ 2 ตู้ครับ เสียงกลางกับแหลมใช้ได้ ฟังชัดเจนดี  แต่ไอ้เจ้าตัวเบสนี่ซิครับ  เกิดเป็นว่า เสียงเวลายืนตรงกับหน้าตู้ห่างซัก 30 เมตร เสียง ดังตึบๆๆ เบส ไม่นิ่ม แทบจะไม่มีเลยครับ  แต่เดินเฉียงออกจากหน้าตู้  หมายถึง ตรงกลางระหว่างตู้    และ ออกข้างใดข้างหนึ่งเลย  เสียงฟังออกมาดี  ผมลองสลับสายตู้อีกข้างหนึ่ง  เสียงตรงหน้าตู้ดังดี แต่ว่า ตรงกลางนะซิครับ ไม่ได้เรื่อง  วันนั้นก็ได้รับการติชมกันพอสมควร  ผมจะต้องแก้ตรงไหนดีครับ  ช่วยด้วยครับท่านปรมาจารย์ทั้งหลายครับ

นายไกรศร  ทองปลิว  เทคนิคคอมพิวเตอร์  ปวส 1  วิทยาลัยการอาชีพกันทรลักษ์  จังหวัดศรีสะเกษ 
โทร 085-9081384
197 ม.5 บ้านโนนสำโรง ต.ท่าคล้อ  อ.เบญจลักษ์  จ.ศรีสะเกษ 33110
เสาะเเสวงหาความรู้  และประสบการณ์ เพื่อยกระดับฝีมือ

pleple
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 08:15:33 PM »

ไม่ทราบว่าเป้นตู้แบบไหนครับ w หรือเปล่าครับ
tumcom84
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 08:31:35 PM »

w 1 เมตรใช่ไหม ได้ยินมาเสียงไม่เป็นที่เลย ต้องเต็มสูตรเลย แต่ไม่เคยลองนะ ไม่มีด้วยได้ยินได้ฟังของเขามาอีกที  Cheesy ไม่เอา ไม่เอา
naypok
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:41:14 AM »

ไม่ทราบว่าเป้นตู้แบบไหนครับ w หรือเปล่าครับ
เป็นตู้ w ครับ ดูได้จากที่นี่ครับ  http://naypok.board.ob.tc/-View.php?N=5

นายไกรศร  ทองปลิว  เทคนิคคอมพิวเตอร์  ปวส 1  วิทยาลัยการอาชีพกันทรลักษ์  จังหวัดศรีสะเกษ 
197 ม.5 บ้านโนนสำโรง ต.ท่าคล้อ  อ.เบญจลักษ์  จ.ศรีสะเกษ 33110
เสาะเเสวงหาความรู้  และประสบการณ์ เพื่อยกระดับฝีมือ
Kvansoon
member
*

คะแนน2

อย่าท้อในสิ่งที่ยังไม่ทำ

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 07:50:27 PM »

อาการนี้คือสัญญารกลับเฟสแน่นอนครับ...แล้วมี Cross หรือเปล่าละ ลองกลับเฟสสัญญาณดูสิครับ..
ถ้าไม่งั้นก็ลองต่อไล่สายดูครับ โดยต่อ2ตู้ก่อนแล้วลองสลับสายลำโพงดูจนกว่าเสียงจะดีที่สุดแล้วจึงต่อตู้อื่นๆครับ..

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:08:37 PM »

เรื่องเฟสนี่บางครั้งถือว่าเป็นธรรมชาติครับย้ำนะครับว่าบางครั้ง แต่มันไม่ใช่ว่าจะเกิดขึ้นกับเสียงต่ำอย่างเดียวนะครับ เสียงกลางเสียงแหลมก็เกิดได้ครับผม
ส่วนสาเหตุที่ว่าเสียงมันกลับเฟสมันอาจจะเกิดได้จาก
- ระยะห่างระหว่างตู้ทั้ง2ข้าง
- สายทั้งสายสัณญาณและสายลำโพงต่อถูกขั้วรึเปล่า
- ดอกลำโพงเคยซ่อมมาหรือเปล่า ถ้าซ่อมมาแล้วขั้วของวอยซ์คอยล์ต่อถูกรึเปล่า เชคง่ายๆครับลองเอาถ่านไฟฉายเขี่ยดูที่ขั้วว่าดอกลำโพงมันเงเข้าหรือเด้งออก ถ้าเด้งออกแสดงว่าปกติดีครับ
- ดอกลำโพงเป้นไปได้ควรจะเป็นรุ่นเดียวกัน เพราะว่าดอกแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อการตอบสนองจะไม่เท่ากัน(ความไว) ถึงแม้ว่ากำลังวัตต์กับความถี่ที่ตอบสนองจะเท่ากัน
- สูตรตู้ อันนี้ผมไม่มั่นใจว่าจะมีผลมากน้อยเท่าไร แต่ถ้าตู้ต่างสูตรอยู่รวมกันอันนี้แย่แน่ครับ

ก่อนอื่นต้องแน่ใจก่อนนะครับว่าที่ผมว่ามานั้นถูกต้องอยู่แล้ว บางครั้งไอที่เราคิดว่าถูกต้องอยู่แล้วพอถึงหน้างานนี่ก็ต้องเชคอีกทีนึงนะครับ การแก้ปัญหาก็อาจจะลองกลับสายอย่างที่บอกมาก็ได้ครับ แต่ต้องแน่ใจนะครับว่าลำโพงของเราถูกออกแบบมาให้เคลื่อนที่ถอยหลังได้ ไม่เช่นนั้นแล้วเวลาเปิดดังๆแกนวอยซ์อาจจะกระแทกกับตูดแม่เหล็กทำให้แกนเสียหายได้ครับผม

มีอีกทางแก้นึงให้เลือกครับ คือเอาตู้ซับมาวางหน้าเวทีเลยครับผม
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:13:39 PM »

ลืมถามไปครับว่าในระบบเนี่ยมีครอสโอเวอร์หรือเนตเวิร์คแยกลำโพง เบส กลาง แหลม ออกจากกันรึเปล่าครับ ถ้าไม่มีควรรีบหามาด่วนเลยครับ
naypok
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 11:52:10 AM »

คลอสโอเว่อมีครับ  แต่ไม่มีคลอสเน็ตเวิร์ค เพราะ ผมแยก เบส กลาง แหลม เลยครับ  ส่วนดอกลำโพงเพิ่มซื้อมาใหม่ครับ  และเรื่องขึ้วลำโพงไม่ผิดครับ เพราะผมเช็คเหมือนกับท่าน fa_zone บอกไว้ทุกครั้งเลย ( และใช้แบบเเจ๊คเสียบเลยครับ ไม่ต้องต่อบวกลบ ให้เสียเวลาครับ ) เอ้อ....เวลาเอามันมาตั้งรวมกันก็ไม่เห็นมีปัญหานี้เลยครับ  รึว่าจะเป็นที่สูตรตู้ของผมจริงๆ  หรือว่าตู้มันน้อยเกินไปข้างละ 2  ปรกติผมเห็นข้างละ 3-4 ขึ้นไป สงสัยคงต้องแก้แบบเอามาตั้งรวมกันทุกครั้งที่ออกงานแน่เลยครับ ฮือ ฮือ

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 01:19:07 PM »

ถ้าตู้น้อยสองข้างอย่าตั้งห่างกันผมก็ใช้เล่นกัน ดอก18ข้างละสอง ขยายกล่องเดียว X4 หม้อแปลงลูกเดียว ส่วนตู้ W หูผมไม่ถึงครับไม่ออกความเห็น ใช้ตู้สูตรคล้ายในเวบนี้หละ แต่ความยาวลิ้น กับการวางหน้าดอกไม่เหมือนกัน  นุ่มแน่นยิงไกล ใสชัดเจน ตัดครอส 100Hz ใช้ของรถยนต์ แต่เป็นแบบนี้ไม่เคย ถ้าไปหน้าตู้เลยเป็นต้องห่าง10เมตรขึ้นเสียงจะเริ่มแน่น
naypok
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 01:47:46 PM »

ถ้าตู้น้อยสองข้างอย่าตั้งห่างกันผมก็ใช้เล่นกัน ดอก18ข้างละสอง ขยายกล่องเดียว X4 หม้อแปลงลูกเดียว ส่วนตู้ W หูผมไม่ถึงครับไม่ออกความเห็น ใช้ตู้สูตรคล้ายในเวบนี้หละ แต่ความยาวลิ้น กับการวางหน้าดอกไม่เหมือนกัน  นุ่มแน่นยิงไกล ใสชัดเจน ตัดครอส 100Hz ใช้ของรถยนต์ แต่เป็นแบบนี้ไม่เคย ถ้าไปหน้าตู้เลยเป็นต้องห่าง10เมตรขึ้นเสียงจะเริ่มแน่น
แล้วตู้ที่ว่านี้มีภาพถ่ายมาให้ดูไหมครับ  อยากรู้ว่าสูตรไหนครับ

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 06:04:56 PM »

วันที่12 จะถ่ายมาให้ดู เพื่อนอาวุโสเขาบวชลูกวันสุกดิบ เขาให้ไปช่วย ตู้สูตรนี้กว่าจะเข้าใจทำถึงสองรอบชอบเสียงไปดี ต้องลองเองครับ แล้วแต่คนชอบ สายลำโพงอย่ายาวมากนะครับ และสายอย่าเล็ก ถ้าจะเล่น PA มีอะไรอีกเยอะ แม้แต่การมิคเสียงก็สำคัญมาก
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 07:45:25 PM »

ถ้าว่าทุกอย่างถูกต้องแล้ว ผมว่าก็ไม่ต้องแก้อะไรมันแล้วครับปล่อยไปตามธรรมชาติของมันอาจจะปรับแต่งEQช่วยนิดหน่อย
ส่วนการที่ว่าเอามาตั้งรวมกันที่เดียวไม่มีปัญหาอะไรเลย อันนี้ก็ถูกครับเพราะว่าเสียงถูกบังคับให้ออกมาจากต้นกำเนิดเดียวคือตรงกลางฉะนั้นเรื่องเฟสเลยไม่ค่อยมีปัญหามากเท่าไร แต่ถ้าตั้ง 2 ข้างอันนี้มันย่อมจะมีปัญหาเรื่องเฟสเข้ามาเกี่ยวข้องแล้วครับ เพราะว่าความยาวคลื่นเสียงมันจะมีผลต่อระยะความห่างด้วยครับผม
ถ้าต้องการให้เสียงเบสตรงกลางออกแน่นก็ลองทำอย่างที่ผมบอกดูครับเอาตู้ซับมาตั้งตรงกลางเวทีเลย ส่วนตู้กลางแหลมก็เอาไปต้งไว้ 2 ข้างเหมือนเดิมครับผม
อย่าคิดว่าเรื่องเฟสจะมีแค่เสียงต่ำนะครับ ย่านอื่นๆก็มีผลเหมือนกันครับ เอาใจช่วยครับ เยี่ยมมาก
naypok
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 08:00:18 PM »

ถ้าว่าทุกอย่างถูกต้องแล้ว ผมว่าก็ไม่ต้องแก้อะไรมันแล้วครับปล่อยไปตามธรรมชาติของมันอาจจะปรับแต่งEQช่วยนิดหน่อย
ส่วนการที่ว่าเอามาตั้งรวมกันที่เดียวไม่มีปัญหาอะไรเลย อันนี้ก็ถูกครับเพราะว่าเสียงถูกบังคับให้ออกมาจากต้นกำเนิดเดียวคือตรงกลางฉะนั้นเรื่องเฟสเลยไม่ค่อยมีปัญหามากเท่าไร แต่ถ้าตั้ง 2 ข้างอันนี้มันย่อมจะมีปัญหาเรื่องเฟสเข้ามาเกี่ยวข้องแล้วครับ เพราะว่าความยาวคลื่นเสียงมันจะมีผลต่อระยะความห่างด้วยครับผม
ถ้าต้องการให้เสียงเบสตรงกลางออกแน่นก็ลองทำอย่างที่ผมบอกดูครับเอาตู้ซับมาตั้งตรงกลางเวทีเลย ส่วนตู้กลางแหลมก็เอาไปต้งไว้ 2 ข้างเหมือนเดิมครับผม
อย่าคิดว่าเรื่องเฟสจะมีแค่เสียงต่ำนะครับ ย่านอื่นๆก็มีผลเหมือนกันครับ เอาใจช่วยครับ เยี่ยมมาก
ครับพี่ ผมจะศึกษาเรื่องนี้ให้จนถึงที่ว่าดีที่สุดแล้วจะพัฒนาขึ้นเรื่อยๆจนกว่าจะอิ่มตัว  ยังไงพี่ๆก็ต้องคอยให้คำปรึกษาให้แก่น้องๆมือใหม่เพื่ออนุรักษืเครื่องเสียงให้อยู่ไปตลอด  ผมจะศึกษาไปเรื่อยๆ ขอบท่านปรมาจารย์ทุกท่านมากๆนะครับ  มีอะไรใหม่ๆหรือเคล็ดลับในการเล่นก็อย่าลืมบอกกันบ้างนะครับ   ขอบคุณ ขอบคุณ

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 06:44:19 PM »

ยินดีครับผม เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์