ช่วยแนะนำหน่อยครับ เครื่องแยกกากน้ำผลไม้เสีย มอเตอร์ไม่หมุน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 26, 2024, 10:19:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ เครื่องแยกกากน้ำผลไม้เสีย มอเตอร์ไม่หมุน  (อ่าน 8715 ครั้ง)
tor
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 01:36:39 PM »

หลังจากหาทางพยายามถอดเครื่องออกมาได้ มาดูที่วงจรไม่มีอะไรไหม้เลย  มีไดโอดอยู่ 4 ตัว แล้วก็ C 2 ตัวที่เห็น  ผมเลยวัดที่มอเตอร์ก่อน ปรากฏว่าโอห์มขึ้น แต่ไม่แน่ใจว่าok ไหม
ส่วนที่วงจรมาดูที่ไดโอดก็ไม่เห็นมีรอยไหม้เลย  ส่วน C ก็ไม่มี ลองวัดไฟดูจาก AC มาผ่านไดโอด ตรงจุดที่เชื่อมต่อกับมอเตอร์ปรากฏว่าไม่มีไฟจ่ายให้มอเตอร์เลย ผมอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ สำหรับคนที่มีประสบการ์ณ  ไม่แน่ใจมอเตอร์เป็นมอเตอร์ AC รึป่าว เห็นเขียนแค่ Class F 220v type ADC  ส่วน C ตัวใหญ่ๆก็เขียนว่า B81133 X2 MKT/SH ขอบคุณครับ

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:34:57 PM »

ไล่สายเอซีก่อนครับว่า เส้นใดเส้นหนึ่งต่อผ่านไดโอดก่อนเข้ามอเตอร์หรือไม่ครับ ถ้าใช่ก็เป็นมอเตอร์ไฟดีซีครับ
ตัวมอเตอร์ไม่รู้ว่าขนาดใหน   เท่ากับมอเตอร์เครื่องปั่นน้ำผลไม้หรือไม่ครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 07:28:12 AM »

น่าจะเทอร์โม..ขาดครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 08:05:33 AM »

สายไฟขาด  ฟิวส์ขาด 

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
tor
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 09:23:10 AM »

ขอบคุณครับ แต่ผมเช็คแล้วมีไฟเข้า สายไฟไม่ขาด ฟิวส์ไม่มี จากรูปเป็นวงจรผมวัดโอห์มมอเตอร์มิเตอร์ขึ้นครับ ไม่แน่ใจมอเตอร์ปกติเป็นไง แต่คิดว่าน่าจะok ส่วนผมเช็คไฟที่จุด 1 มีไฟครับแต่พอมาเช็คที่ปลายจุด 2 ที่จะต่อกับมอเตอร์ปรากฏว่าไม่มีไฟเลย เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่มอเตอร์ รึว่าไดโอด รึว่า C ใครช่วยอธิบายวงจรหน่อยครับ
แล้วเทอร์โม เนี่ยอะไรครับ ไม่เข้าใจ ส่วนที่ว่าเป็นมอเตอร์ ACDC ผมไม่มีประสบการณ์ครับ แต่ผมเห็นเขียนที่มอเตอร์ว่า class F 220V type ADC เลยไม่แน่ใจครับ
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 02:36:41 PM »

เทอร์โม..เอาไว้ตรวจจับความร้อนครับ ถ้ามอเตอร์ร้อนมาก เทอร์โม..จะขาดครับ แต่มอเตอร์ไม่ไหม้ บางทีอยู่ข้างนอก บางทีอยู่ที่ขดลวดมอเตอร์เลยครับ ตัวกลมๆ มีสองขาเหมือนรีซีสเตอร์ ไม่มีรูปหรือครับ ไม่เห็นรูปบางที่ก็เดาเอา หารูปมาลง จะง่ายและเร็วกว่าครับ
tor
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 01:36:08 PM »

ขอบคุณครับ คุณ kan แต่ผมสงสัยว่าทำไมไฟที่จะเข้ามอเตอร์ไม่มีครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ  ส่วนตัวเทอร์โม ผมจะลองไปดูว่ามีไหม ไม่ทราบว่าลักษณะยังไงบ้าง เอ แล้วทำไมมันขาดได้ ผมทราบมาว่า พอมันปั่น โดยกดผลไม้ลงไปมากๆ มันก็หยุดไปเลย ช่วยอธิบายหน่อยครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 04:52:13 PM »

ลงรูปมา หรือวาดคร่าวๆครับ ผมนึกภาพไม่ออก ไฟมาถึงตรงไหน ผ่านอะไรบ้าง
tor
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:40:36 PM »

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 03:17:57 PM »

คิดว่าตัวเท่าเครื่องปั่น กินกระแสนิดเดียว เป็นมอเตอร์ ดีซีนี่เอง  ลองทำดังนี้ ตั้งมิเตอร์ เอซี วัดจุดที่1 มีไฟไหมครับ ถ้ามี ตั้งมิเตอร์เป็น ดีซี วัดจุดที่2 ถ้าไม่มีไป ให้ลอยมอเตอร์ แล้ววัดจุด2 อีกรอบ  คงจะพอสรุปได้นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์