ฮอร์นกับดอกลำโพงเสียงกลาง ครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 30, 2024, 05:15:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอร์นกับดอกลำโพงเสียงกลาง ครับ..  (อ่าน 6887 ครั้ง)
jit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 11:58:30 AM »

คือแบบว่า เห็น  เครื่องเสียงหลายชุด  ที่เค้ามาตั้งถ้าอยากให้เสียงดัง  ไกล ส่วนมากเขาจะเอาฮอร์นมาเสริมอะครับ..ผมก็เลยสงสัยว่า  ระหว่างฮอร์น  กะ  ดอกลำโพง  เนี่ย..อันไหน จะเวิร์คกว่ากัน  อยากได้ความคิดหลายๆ ท่านจะได้เอามาวิเคราะห์ครับ..ผมก็ใช้เครื่องเสียงเหมือนกัน กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะใช้ดีมั้ย...แต่ความคิดผมแล้วไม่อยากใช้ครับแต่เสียงมัน คลุมพื้นที่ได้ยังไม่พอครับ...ช่วย  ให้ความกระจ่างระหว่างฮอร์น กะ ดอกลำโพง ที่นำมาขับเสียงกลางครับ..

akathat
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 02:02:01 PM »

ตามความคิดของผมนะ  ฮอร์นมันจะเป็นเสียงกลางหรือเสียงพูดอ่ะครับ ที่ผมใช้เพื่อให้มันดังได้ระยะไกลครับ  เสียงไกลๆจะ
กระจ่างกว่าดอกธรรม 

สรุปว่าที่เขาใช้กันเพื่อนให้เสียงกลางมันดังไกลครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 03:07:01 PM »

จริงๆแล้วการที่ต้องการจะให้เสียงไปไกลหรือไม่ไกลนั้นมันขึ้นอยู่กับหลายตัวแปรครับเช่นสูตรตู้ ขนาด+ความยาวของปากฮอร์น
ถ้าพูดถึงฮอร์นแล้วโดยธรรมชาติของมันนี้ไปไกลแน่นอนครับ เพราะว่าปากมันถูกออกแบบมาให้รีดเสียงออกให้ไกลอยู่แล้ว แต่ก็มีอีกแหละครับ ฮอร์นบางประเภทจะถูกออกแบบมาให้กระจายเสียงในมุมกว้างแต่ไม่ไกลจะสังเกตุได้คือปากกว้างตูดสั้น อีกประเภทนึงจะเป็นพวกปากแคบแต่ตูดยาวอันนี้ไกลแน่นอนครับ
ส่วนดอกลำโพง(woofer) อันนี้ก็สามารถทำให้ไกลได้ครับโดยการออกแบบตู้ให้มีลักษณะคล้ายๆกับฮอร์นก็คือดอกลำโพงจะอยู่ในตู้ที่ค่อยข้างลึก แล้วก็ทำช่องหน้าดอกลำโพงให้มีลักษณะคล้ายๆกับฮอร์นคือค่อยๆบานออกครับผม
ดังนั้นการจะเลือกใช้งานเราก็ต้องดูด้วยครับว่าเป็นงานประเภทไหน ถ้าเป็นงานประชาสัมพันธ์ เครื่องไฟอะไรอย่างนี้ ปากฮอร์นก็ดีกว่าเพราะว่าเสียงชัด ไกล เพราะแค่เสียงพูดเราก็ไม่จำเป็นที่ต้องการเสียงย่านเสียงต้ำๆอยู่แล้วดังนั้นใช้ฮอร์นก็พอ
ส่วนถ้าเป็งงานเล่นดนตรีที่ต้องการให้ย่านออกครอบครุมเสียงไม่บาดหูจนเกินไปก็ใช้ดอกลำโพงแหละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์