ช่วยแนะนำการใช้EQด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 07, 2024, 04:31:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการใช้EQด้วยครับ  (อ่าน 4062 ครั้ง)
sompp
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:50:50 PM »

ไอ้ปุ่ม LO-CUT กับปุ่ม RANGE นี้มันหมายความว่ายังไงและใช้งานยังไงครับ พอดีพึ่งได้มาจะมาติดใช้งานแต่ยังไม่รูเท่าที่ควร และเจ้าตัวนี้เห็นบอกในเวปว่าถ้าปรับดีๆช่วยกันเสียงหอนด้วย ขอขอบคุณมาล่วงหน้า

sompp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 12:57:35 PM »

รูปครับ
somsak.sam1
member
*

คะแนน8

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 01:15:21 PM »

ปุ่ม low cut น่าจะเอาไว้ตัดความถี่ต่ำกว่า 60 Hz ทิ้ง ส่วน RANGE น่าจะทำหน้าที่ปรับอัตราการขยายสำหรับสัญญาณที่เบามาก ๆ ครับ Sad
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 02:24:25 PM »

low cut หรือ hi pass หมายความว่าจะตัดช่วงความถี่ย่านเสียงต่ำตามแต่ว่า EQ ตัวนั้นกำหนกไว้ที่ความถี่เท่าไรเช่น low cut ที่ 60 Hz หมายความว่าตัดความถี่ที่ตำกว่า 60 Hz ลงไปทิ้งนะครับ บางยี่ห้ออาจจะสามารถปรับได้ว่าต้องการให้ตัดที่ความถี่ๆเท่าไรๆตามที่เราต้องการเลยครับ
hi cut หรือ low pass ก็คล้ายกันครับแต่จะเป็นย่านของเสียงแหลมครับผม
ส่วน range จะเป็นค่าช่วงชักของแต่ละย่านความถี่ครับว่าเราต้องการช่วงชักที่มากหรือน้อย อย่างในรูป ค่า range เราสามารถปรับได้ที่ค่า 12dBกับ 6dB เป็นค่าโดยทั่วๆ อย่างเช่นที่ความถี่ 1kHzที่ ถ้าเราเลือกไว้ที่ 12dB เราสามารถที่จะเพิ่มหรือลดความดังที่ที่ย่านนี้ได้มากกว่าที่ค่า 6 dB ที่12 dB เราสะกิดนิดเดียวก็เห็นความแตกต่างแล้วครับผม อย่างบางครั้งเราต้องการที่จะลดความถี่ที่ 1 kHz เนี่ย ที่ค่า 6 dB เราอาจจะต้องดึงย่านที่อยู่ติดๆกัน(800 Hz กับ 1.125 Hz) ด้วยครับผมถึงจะเป็นความแตกต่าง
EQ บางยี่ห้อ(ที่แพงๆ)เรายังสามรถเลือกได้อีกนะครับว่าต้องการให้ช่วงความถี่แต่ละความถี่เนี่ยกว้างแค่ไหนได้ด้วยนะครับผม

ลองดูครับเพราะว่าที่ผมตอบมาอาจจะผิดก็ได้นะครับผม พยายามเล่นกับเครื่องมือตัวเองให้มากๆครับ เราจะได้รู้ว่าเครื่องของเราเป็นอย่างไรครับผม  Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์