ขอทราบวิธีปรับ volume ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 02, 2024, 08:42:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีปรับ volume ครับ  (อ่าน 10879 ครั้ง)
kritanun
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 08:53:09 PM »

ผมขอทราบวิธีปรับ volume ที่ถูกต้อง กรณีเครื่องเสียงที่ไม่มี mix ครับ คือมี ปรีฯ  และ eq และ เพาเวอร์แอมป์ เวลาที่เราจะเร่งเสียงให้ดังขึ้นเราต้องเร่งที่ตัว ปรีฯ หรือเร่งตรงตัวเพาเวอร์แอมป์ครับ  ผมเห็นเขาเร่งตัวเพาเวอร์แอมป์ให้สุดเลยแล้วเขาก็มาปรับเร่งความดังตรง ปรีฯเอาครับเป็นวิธีที่ถูกต้องไหมครับ

looktung
วีไอพี
member

คะแนน10

ลูกทุ่งบันเทิง(ลำปาง)

looktung@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 09:32:01 PM »

ผมขอทราบวิธีปรับ volume ที่ถูกต้อง กรณีเครื่องเสียงที่ไม่มี mix ครับ คือมี ปรีฯ  และ eq และ เพาเวอร์แอมป์ เวลาที่เราจะเร่งเสียงให้ดังขึ้นเราต้องเร่งที่ตัว ปรีฯ หรือเร่งตรงตัวเพาเวอร์แอมป์ครับ  ผมเห็นเขาเร่งตัวเพาเวอร์แอมป์ให้สุดเลยแล้วเขาก็มาปรับเร่งความดังตรง ปรีฯเอาครับเป็นวิธีที่ถูกต้องไหมครับ
ในกรณีนี้มันไม่มีสูตรตายตัวครับ ในความคิดผมนะ คือมันก็แล้วแต่ว่า Gain ของ ปรี ,EQ, และเพาเวอร์ แรงหรือเบาครับ แต่เท่าที่ผ่านๆมือมาท่านเข้าใจถูกแล้วครับ ส่วนมากก็เร่งวอลลุ่มที่แอมป์สุดเลยแล้วค่อยมาปรับแต่งที่EQ,และปรี แต่ในกรณีของผมใช้แอมป์S1200ขับเสียงกลางแล้วแอมป์ประกอบเองขับเบสกับแหลมGainของS1200แรงกว่าผมจึงเร่งวอลลุ่มที่หน้าแอมป์ไว้แค่ครึ่งเดียวครับ มันอยู่ที่หูคนปรับด้วยครับ ทุกอย่างไม่มีสูตรตายตัวครับ ปรับอย่างไรก็ได้ให้ได้เนื้อเสียงออกมาสมบูรณ์ที่สุด

narn
member
*

คะแนน12

ชอบ PA วัตต์สูง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 10:09:50 PM »

เอาแบบลูกทุ่งๆ      อย่างผม แอมป์ขับ   BASS    เร่งไปให้สุดเลย     ส่วนกลางแหลมเอาแค่     6  ใน 10   ก็พอครับเพราะกลางแหลมเราเร่งไม่มากอยู่แล้วในงานดนตรี  แต่ถ้าใช้ไมค์เน้นกลางก็ค่อยปลับกันอีกแบบ          ถ้าเราเร่ง  PA   ขับกลางแหลมสุดๆ    ถ้าปรีแอมป์ไม่เนี๊ยบพอมันจะพาสัญญาณรบกวน    ดังเหมือนกับฝนตกใส่หลังคาบ้านออกมาปนโดยใช่เหตุ    พ่วง   PA   หลายๆตัว      OP  AMP   ในปรีภาคสุดท้าย   เพิ่มอัตราขยายให้หน่อย  น่าจะใช้ได้ดีครับ    เวลาเร่งมากๆจะได้ไม่เพี้ยนผมเคยเจอมาแล้วครับ Cheesy
kritanun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:25:43 AM »

ขอบคุณท่าน look tung และท่าน narn มากครับ
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 05:24:52 AM »

ระวังพีคนะครับ.....เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน ........การปรับแต่ต้องสัมพันธุ์กัน.....ถ้าไม่สัมพันธุ์ เสียงที่ได้ คือ 1 เสียงพร่า 2สัญญาณรบกวน....3.....ไดร์พีค ...(เสียเร็ว).. .......ผมว่ามันเป็นสูตรตายตัวนะ ในทางอุดมคติ ถ้ารู้จักปรับแต่งเสียงให้อยู่ในสภาวะพอเหมาะ เสียงที่ได้ก็จะดี และยืดอายุการใช้งานของเครื่องด้วย.........

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
montr
member
*

คะแนน1

ค้นหาเพื่อพัฒนาความรู้.....

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 01:04:29 PM »

ผมว่ามันมีหลายอย่างนะ
ผมจะปรับวอลุ่มเพาเวอร์ไว้ตรงกลางและปรับแต่งทางด้านปรีซะส่วนใหญ่    ลองเล่นดูเยอะๆครับปรับให้สัมพันธ์กันอย่างที่ท่านหลงว่า
*******ระวังอย่าปรับให้มันจน**พีค**นะครับ
phankhaw
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 03:48:32 PM »

ผมว่าปรับไว้สุดเลยครับ  แล้วมาเร่งที่มิกดีกว่า ง่ายดี  สัญญานพีคไม่พีคอยู่ที่ปล่อยสัญญานอินพุดมากกว่า  แล้วมาปรับที่ครอสตรงเกนเอาท์พุทไห้พอดี นี้สำหรับความคิดผมนะครับ อิอิ  จะไปใช้ไม่ว่ากัน
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 03:53:00 PM »

ผมว่าปรับไว้สุดเลยครับ  แล้วมาเร่งที่มิกดีกว่า ง่ายดี  สัญญานพีคไม่พีคอยู่ที่ปล่อยสัญญานอินพุดมากกว่า  แล้วมาปรับที่ครอสตรงเกนเอาท์พุทไห้พอดี นี้สำหรับความคิดผมนะครับ อิอิ  จะไปใช้ไม่ว่ากัน
ระวังสัญญาณรบกวน....1 ลำโพงเสียเร็ว    2 เครื่องทำงานโดยที่ยังไม่ป้อนอินพุต...3อายุการใช้งานของเครื่องจะสั้นลง

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 06:02:21 PM »

เอาที่ผมใช้ที่ปรีความถี่ทุกตัวผมจะปรับไว้ปรับไว้ประมาณ 60-70 % โดยเฉพาะเสียงแซก(ขอใช้ภาษาชาวบ้านละกัน)ผมจะปรับไว้สุดเลย เพราะทวีตเตอร์มันชอบขาด
(โดยเฉพาะเวลาที่ผมไม่ได้อยู่กับเครื่อง มือมิกซ์ 40 ดีกรีชอบมั่ว)
แต่ปุ่มแกนและมาตเตอร์อย่าแรงมากนัก ส่วนเพาเวอร์ปรับไว้ที่ เที่ยงตรงก่อน
แล้วลองปรับไล่ที่อีคิวดู คอสและปรีอีกที ถ้าเสียงพอใจแล้ว ก็ใล่เพาเวร์แต่ละตัวเลย( เสียง เบส กลาง แหลม)
ให้ลงเอยกันด้วยดี นี่เป็นพื้นฐานเบื่องต้นครับ จะให้ดีลองใช้ประสบการณ์ท่านเอง

ทุกๆท่านคือครูเรา
looktung
วีไอพี
member

คะแนน10

ลูกทุ่งบันเทิง(ลำปาง)

looktung@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 07:37:56 PM »

กระทู้นี้เถียงกันจนแก่ตายกันไปข้างก้ไม่จบ ต่างคนก็ต่างทฤษฎี ต่างคนก็ต่างมีเทคนิคส่วนตัว ต่างคนเสป็คเครื่องต่างกัน เอาเป็นว่าลองเอง ปรับยังไงก็ได้ให้เครื่องไม่ทำงานหนักและเสียงออกมาสมบูรณ์ที่สุด อ่าวเดี๋ยวก็เถียงกันอีกเรื่อง สมบูรณ์อีก  555 หูคนเรา มันบ่เท่ากัน สรุปง่ายๆ คือลองเองครับ

วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 08:37:24 PM »

23 ธค. ไปเลือกตั้ง กันนะครับ.....

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์