LG Studiowork 700s รีเลย์ตัดตลอด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 05, 2024, 12:44:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LG Studiowork 700s รีเลย์ตัดตลอด  (อ่าน 3494 ครั้ง)
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2007, 06:25:50 PM »

อาการที่มาทีแรกคือไฟไม่เข้าพบเฟสที่ตำแหน่งQ719ช๊อต และค่า47ไมโคร160โวลล์บวม เลยเปลี่ยนทั้ง2ตัวแล้วลองเช็คอุปกรณ์รอบๆไม่พบตัวเสีย
พอต่อไฟเข้ารีเลย์ตัดตลอดเลยครับเช็คฮอร์แล้วไม่เสีย
ไม่มีไฟจ่ายออกจากสวิชชิ่ง เลยครับ
ผมอยากรู้วิธีเช็คฟลายแบกครับเคยเจอครังหนึ่งที่ใช้หลอดไฟเช็คอ่ะครับแต่มันหายไปแล้วครับ
รบกวนแนะนำทีครับ  Cheesy

thai_samart
member
*

คะแนน4

สายตาจับจ้องที่ดวงดาว และเท้ายังคงติดดิน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 12:01:24 PM »

วิธีเช็ค ภาคHor ทำงานหรือปล่าว( ตามแบบผมนะ )
1.  นำหลอดไฟขนาด 60 W ดูดตะกั่วขดไพมารี่ ฟลายแบคออก  ต่อไฟขา B+ กับขา C ของHor Out.
2.  หากสว่างจ้า นิ่งแสดงว่า Hor. OSD ,Hor Drive มาHor Out ยังทำงานได้
3.  หากติดริบหรี่หรือดับไปเลยแสดงว่าก็เสียตั้งแต่ต้นที่กล่าวมาและยังบ่งบอกถึง ฟลายแบคเสียด้วย
4..  หรือขดลวดหรืออุปกรณ์ต่างๆยังมัปัญหา
ขั้นตอนนี้ใช้ได้กับทีวีด้วย แต่สำหรับจอคอมใช้ได้บางรุ่น Lips Sealed
 Embarrassedโชคดี Embarrassed
 Kiss

หนึงคนล้านความคิด หนึ่งชีวิตล้านความฝัน หนึงการซ่อมนั้นสำคัญกว่าล้านคน
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 01:04:48 PM »

ฟลายแบคเสียครับ   วิธีเช็คฟลายแบต  http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=7307.0
thai_samart
member
*

คะแนน4

สายตาจับจ้องที่ดวงดาว และเท้ายังคงติดดิน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 01:40:52 PM »

ฟลายแบคเสียครับ   วิธีเช็คฟลายแบต  http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=7307.0
ว้าว Wink  วิธีเช็คที่ดีมากครับ  Cheesy  ได้ความรู้เรื่องฟลายแบคที่เช็คยาก Roll Eyes Lips Sealed Lips Sealed

หนึงคนล้านความคิด หนึ่งชีวิตล้านความฝัน หนึงการซ่อมนั้นสำคัญกว่าล้านคน
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2007, 03:41:32 PM »

Cheesy Cheesy
ขณะที่ผมกำลังเช็คฟลายแบกอยู่ผมอยากรู้หลักการทำงานของชุดออโต้โวลล์นิดนึงครับเพราะผมลองลอยQ719ที่อยู่ในชุดนี้แล้วไม่มีเสียรีเลย์ตัดครับและยังวัดไฟจากสวิชชิ่งได้อีกด้วยครับพอต่อเข้าไปที่ไรมันจะตัดตลอดขนาดลอยฮอร์และฟลายแบกแล้วนะครับรบกวนท่านที่รู้ช่วยอธิบายนิดนึงนะครับ Cheesy
kachen
member
*

คะแนน1

Long live the KING

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2007, 10:37:11 AM »

มันทำหน้าที่ควบคุมไฟ B+ ไห้ฟลายแบคไม่ไช่เหรอครับ 
ถ้าลอยออกก็เหมือนกับลอยขา ไฟ B+ ที่ตัวฟลายแบค มันก็จะก็ไม่ทำงาน
adisakr
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 06:56:41 PM »

ของผม R ฟิวส์ R809 ยืดค่าครับเปลี่ยนแล้วเปิดติดเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์