หากผมซื้อแผ่นไดร์เครื่องเสียงวัตต์สูงมา. จะต่อ TR อย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 02, 2024, 08:39:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากผมซื้อแผ่นไดร์เครื่องเสียงวัตต์สูงมา. จะต่อ TR อย่างไรครับ  (อ่าน 11332 ครั้ง)
Kon2523
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 12:52:34 PM »

ผมจะสั่งซื้อแผ่นไดร์เครื่องเสียงมา  ผมอยากทราบว่า   ผมจะต่อขนานตัวทรานซิสเตอร์อย่างไรครับ
  เห็นต้องขนานกันหลายตัว   อยากทราบเป็นข้อมูลครับ   

ต้องใช้ R  ค่าเท่าไร    ดูอย่างไร     เทคนิคการต่อตัวขนานของเครื่องเสียงวัตต์สูง   มีเทคนิคอย่างไร

ขอเป็นความรู้ครับ  ผมว่ามีหลายท่านไม่รู้เหมือนผมนะครับ
  มีรูปของจริงให้เห็นก็ดีครับ  จะได้นึกภาพออก

ปล.ขอเปิดกระทู้แยกกันนะครับ      ระหว่างเครื่องเสียงวัตต์ต่ำกับสูง
 Cheesy

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 02:20:12 PM »

ความจริงแล้ว วัตต์ต่ำกับวัตต์สูง ก็ต้องมีพื้นฐานมาจากที่เดียวกันนะครับ
อย่างผมเองก็เริ่มที่วัตต์ต่ำก่อน แล้วขยับขึ้นไปประกอบวัตต์สูง

การขนานทรานซิสเตอร์ก็คล้ายๆกัน จะเรียกว่าเหมือนกันเลยก็ว่าได้ เพราะมันเป็นหลักการเดียวกัน
ในภาพเป็นการต่อขนานของ 5200 1943 ที่ใช้กับบอร์ดTR07นะครับ  นำไปประยุกต์ใช้กับ 2955 3055 ได้เลย

วัตต์สูงหรือต่ำก็ใช้หลักการเดียวกันนี่แหละครับ สำหรับ ทรานซิสเตอร์

ในการประกอบ ถ้าหากท่านเคยประกอบเครื่องที่ใช้ ทรานซิสเตอร์คู่เดียวแล้ว ก็คงจะไม่ยากเท่าไหร่
ใช้หลักการเดียวกัน ขั้นตอนเหมือนกันเลยครับ

Lips Sealed Lips Sealed Embarrassed Embarrassed

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 05:44:04 PM »

หมายเหตุ.................... กระทู้นี้      คำถามลักษณะคำถามแบบเดียวกันกับ  อีกกระทู้
                         ไปคุยกัน  ที่กระทู้นี้ครับ Smiley Smiley

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=11876.msg73872;topicseen#msg73872
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 04:05:59 PM »

Sad ขอถามด้วยคนน่ะครับ เรื่อง r ที่ต่อเข้าขา b เราจะใช้ค่าเท่าไหร่ถึงจะดีที่สุดครับ กรณีนี้ใช้กับ 5200 อ่ะครับ แล้วเขาต่อใว้เพื่อไร ....ถามแบบน้องใหม่หัดเล่นครับ....มังกรม่วงจ้า.....
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 08:01:32 PM »

Sad ขอถามด้วยคนน่ะครับ เรื่อง r ที่ต่อเข้าขา b เราจะใช้ค่าเท่าไหร่ถึงจะดีที่สุดครับ กรณีนี้ใช้กับ 5200 อ่ะครับ แล้วเขาต่อใว้เพื่อไร ....ถามแบบน้องใหม่หัดเล่นครับ....มังกรม่วงจ้า.....

ที่เห็นๆอยู่ก็คงจะเป็น 0.22 Ohm 5W ใส่เพื่อเป็นตัวป้องกันอันตรายครับ  Tongue ชื่อทางการคือ R Fuse ครับ  Tongue

หน้าที่คือยอมพลีกายสละชีพเพื่อวงจรส่วนรวมครับ  Cool
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 10:09:01 AM »

Sad  ขอบคุณครับที่ตอบครับ แต่เอ่!!! ท่าน BenQ 0.22/ 5 w มันต่อที่ขา e ไม่ใช่หรือครับ แต่ผมหมายถึงขา  b อ่ะครับ  Grin Grin ขอความกรุณาอีกรอบน่ะครับ ท่าน BenQ 
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 03:21:00 PM »

ซื้อหนังสือประเภทโครงงานเครื่องเสียงมาอ่านซักเล่ม 2 เล่ม  ซิครับ
    ที่ให้ซื้อไม่ใช้อะไรหรอกน้องๆ  สมาชิกทุกท่าน      มันจะมีการอธิบายทางวิชาการ   ว่ามีหลักการทำงานอย่างไร
ตัวไหนทำหน้าที่อะไร    อันนี้ถ้าน้องๆ  ทุกท่านได้อ่าน  จะพอเข้าใจและพอนึกหลักการออก

ปล. ผมตอบไม่ตรงคำถาม   แต่อยากเสริมบางอย่างให้น้องๆ  ได้ไปค้นคว้าเพิ่มเติม   Smiley Smiley

Scoppion
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 07:56:49 AM »

อันนี้เป็นไงบ้างครับออกแบบแองครับ Protel DXP
gAudio
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 01:23:45 PM »

อันนี้เป็นไงบ้างครับออกแบบแองครับ Protel DXP

Protel DXP กับ Protel 99
อันใหนใช้งานง่ายกว่ากันครับ มีทั้ง 2โปรแกรม กำลังจะฝึกออกแบบ ครับ
ขอบคุณครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 05:32:43 PM »

ขา B  ขนานกันเลยแบบไม่มี  R  เหรอครับ  หรือผมดูไม่ออก  Sad

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
Scoppion
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2008, 09:42:20 PM »

อันใหนใช้งานง่ายกว่ากันครับ มีทั้ง 2โปรแกรม กำลังจะฝึกออกแบบ ครับ
ขอบคุณครับ

ส่วนตัวผมว่าเจ้า Protel DXP 2004 ง่ายกว่าครับเป็นของ Altium
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 02:18:51 AM »

Sad  ขอบคุณครับที่ตอบครับ แต่เอ่!!! ท่าน BenQ 0.22/ 5 w มันต่อที่ขา e ไม่ใช่หรือครับ แต่ผมหมายถึงขา  b อ่ะครับ  Grin Grin ขอความกรุณาอีกรอบน่ะครับ ท่าน BenQ 

ค่าที่ผมใช้ปัจุบัน ไดรฟ์เกือบทุกตัว ใช้ R/bค่า 33-50โอมห์ครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
aon3
member
*

คะแนน3

อันนี้เอาไว้ลองงานให้ลูกค้าก่อนส่งเล็กไปนิด......

jonathan_boun@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 06:01:24 PM »

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวผมว่าเจ้า Protel DXP 2004 ง่ายกว่าครับเป็นของ Altium
เท่าที่เคยใช้มานะครับ เอาตั้งเเต่2.7 เลยเเล้วกันนะครับ
protel 2.7 เป็นตัวที่สมบูรณืเเบบที่สุด(ส่วนตัวผมว่าอย่างัน้น่ะครับ) ใช้งานง่ายครับเเต่การเรียกเมนูใช้งานซับซ้อนไปหน่อยครับ ภาพไม่สวยครับ
protel 99se ตัวนี้บัคเยอะไปหน่อยครับเเต่ก็โอเคครับเมนูใช้งานง่ายครับ ภาพสวยใช้ได้เลยเเสดงได่ทั้ง 2D 3Dครับ
                    เมนูเรียกใช้งานมากมายครับการสรางอุปกรณืขึ้นมาใช้งานไหม่ในกรณีทีร่อุปกรณืไม่มีต้องสร้างมาใช้เองครับ ง่ายสะดวกไม่ซับซ้อนครับ
protel DXP  ตัวนี้ไหมท่ล่าสุดครับกราฟฟิกสวยมากครับเครื่องไม่เเรงหมดสิทธิอ์ครับกระตุกเลยละ เมนูใช้งานไม่ต่างกันกับ 99 se เเต่ยังมีบัคเหมือนเดิมเท่าที่ดูผมว่าเเก้ไข
                   แค่กราฟฟิกเท่านั้นครับไม่ได้เเก้เมนูใช้งานเพิ่มเลยรึอาจจะมีในเมฯขึ้นสูงก็ไม่ทราบนะครับผมไม้ได้เข้าไปลึกขนาดขั้นเทพขนาดนั้นครับเเค่พอใช้เป็นเท่านั้นเอง

ส่วนตัวผมเเล้ว 99SE ง่ายที่สุดเเล้วครับ สำหรับคนที่พึ่งหัดใช้งงานผมว่าตัวนี้เหมาะที่สุดเเล้วละครับหนังสือที่ประพกอบการอ่าน อ่านเเล้วเข้าใจง่ายครับไม่ซัยซ้อนครับ

ปล. ที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นเป็นความคิดเหก็นส่วนตัวนะครับเท่าที่เคยใช้งานมาทั้งหมด ซึ่งก๋เเล้วเเต่ความชอบเเละถนัดของเเต่ละท่านครับ เอาไว้เป็นอีกหนึ่งทางเลือกในการซึกษาเเล้วกันนะครับที่สำคัญที่ผมใช้งานอยู่ไม่เคยทำออโตรันนะครับ เขียนมืออย่างเดียว

เรียนท่านที่ต้องการทราบข้อมูลต่างๆขอความกรุณาท่านฝากเบอร์โทรไว้ในข้อความส่วนตัวนะครับเเล้วผมจะโทรกลับครับ ท่านไม่ต้องเสียเงินค่าโทรครัผมพิมม์ไม่เก่งครับเเละอีกอย่างคุยกันในโทรศัพท์จะได้เข้าใจตรงกันครับเเล้วท่านที่ต้องการฝากรูปหรืองานใดๆในเมลกรุณาส่งเข้าเมล  jonathan_boun@hotmail.com  ด้วยนะครับ
Scoppion
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 08:07:29 PM »

ีที่ผมทำส่วนมากจะใช้ Auto route ใช้คำสั่ง Update จาก schematic ครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์