ช่วยแนะนำที่ครับพี่ๆๆเกียวกับโวลลุ้มคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 24, 2024, 02:16:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำที่ครับพี่ๆๆเกียวกับโวลลุ้มคับ  (อ่าน 5252 ครั้ง)
candid
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 10:30:30 PM »

คือผมใช้แอม 2 ตัวแล้วโวลลุ้มต่อทางอินพุตของแอมแต่ละตัว
พอเร่งเสียงเราต้องเร่งทั้งสองตัวเหมือนกับว่ามันดึงกันในแต่ละข้างเพราะเวลาเร่งมันต้องเร่งทั้ทั้งงสองตัวทั้งเครื่อง1และเครื่อง2ต้องเร่งแม้แต่เวลาเราเปิดเครื่องเดียวเราก็ต้องเร่งทั้งสองเครื่องทั้งๆๆที่ใช้งานเครื่องเดียว
(แจ็คที่ใช้ต่อร่วกกันออกจาตัวมิกซ์เสียงครับ)

ทำยะไงมันถึงจะหาย แล้ว
มีจงจรหรือวิธีแก้ไหมครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 11:02:16 PM »

อ่านแล้วพยามจะเข้าใจ

ต่อสายถูกหรือเปล่าสายสัญญาณ
   เดินสายโวลุ่มเองหรือเปล่า   ต่อถูกหรือเปล่า
ขอข้อมูลเพิ่ม
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 12:13:38 AM »

มีครับวิธีแก้  คือหาปรีแอมป์ที่มีสอง เอ้าพุท มาใส่ หุหุ (ตอบแบบง่ายๆเลย)

ถ้าเข้าใจหลักการ ก็คงทราบเหตุผลครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 05:07:21 AM »

คือผมใช้แอม 2 ตัวแล้วโวลลุ้มต่อทางอินพุตของแอมแต่ละตัว
พอเร่งเสียงเราต้องเร่งทั้งสองตัวเหมือนกับว่ามันดึงกันในแต่ละข้างเพราะเวลาเร่งมันต้องเร่งทั้ทั้งงสองตัวทั้งเครื่อง1และเครื่อง2ต้องเร่งแม้แต่เวลาเราเปิดเครื่องเดียวเราก็ต้องเร่งทั้งสองเครื่องทั้งๆๆที่ใช้งานเครื่องเดียว
(แจ็คที่ใช้ต่อร่วกกันออกจาตัวมิกซ์เสียงครับ)

ทำยะไงมันถึงจะหาย แล้ว
มีจงจรหรือวิธีแก้ไหมครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

ท่านครับ ผมโง่ ครับ ช่วยขยายคำพูดหน่อยผมไม่เข้าใจครับ งงงงงงงงงงงงงมากกกกกกกกๆๆๆๆๆๆครับบบบบบบบๆๆๆๆๆ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 06:06:02 AM »

มันไม่น่าจะดึงกันระหว่างเพาเวอร์แต่ละตัวนะครับ   นอกจากท่านจะต่อสายอินพุตกับขั้วกลางของโวลุ่ม  ถ้าต่ออินพุตจาก
แหล่งเดียวกันรับรองดึงระหว่างช่องแน่ครับ   เพราะเวลาท่านลดเสียงมันจะดึงอินพุตลงกราวด์ด้วย
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 07:38:01 AM »

ถามย้อนก่อนนะครับว่า ท่านใช้ VR แบบ 1 ชั้น 2 ตัว  หรือ 2 ชั้น 1 ตัวครับ   Sad
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 09:02:55 AM »

นี้ก็อีกหนึ่งกระทู้ ที่ตั้งมาแล้วอ่านไม่รู้เรื่อง

*** ผมบอกเสมอว่าตั้งกระทู้ ตั้งให้คนทั้งโลกอ่าน ไม่ใช่ตั้งให้คนรู้ใจอ่าน ดังนั้นตั้งเสร็จแล้วอ่านเองสักหลายๆรอกหน่อย และคิดด้วยว่า คนอื่นๆในโลกนี้อ่านแล้วจะเข้าใจคำถามที่เราถามเปล่า?

***เราจะคุยกัยคนทั้งโลก ดังนั้นเราต้องเรียกรู้ วิธีการคุย ว่าคุยอย่างไร ใช้คำพูดอย่างไร ชาวโลกถึงอ่านแล้วเข้าใจได้

KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 09:19:09 AM »

อาจจะเป็นเพราะต่อสายเข้าที่โวลุ่มผิดครับ ตามปกติเมื่อลดเสียงโวลุ่มจะซ็อตinputของแอมป์ลงกราวด์   
แต่นี่คงจะต่อผิด คือเวลาลดโวลุ่มกลายเป็นซ๊อตทางด้านสัญญานขาเข้า(สัญญานจากมิกซ์)ลงกราวด์ทำให้
สัญญานลดลงหมด ทำให้แอมป์ตัวอื่นไม่มีสัญญานไปด้วย  และอาจทำให้มิกซ์เซอร์พังไปด้วย
เพราะไปซ็อต เอ้าพุทของมิกซ์  แทนที่จะไปซ๊อตอินพุทของแอมป์  งงไหมเนี่ย  Sad Sad
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 04:09:53 PM »

อาจจะเป็นเพราะต่อสายเข้าที่โวลุ่มผิดครับ ตามปกติเมื่อลดเสียงโวลุ่มจะซ็อตinputของแอมป์ลงกราวด์   
แต่นี่คงจะต่อผิด คือเวลาลดโวลุ่มกลายเป็นซ๊อตทางด้านสัญญานขาเข้า(สัญญานจากมิกซ์)ลงกราวด์ทำให้
สัญญานลดลงหมด ทำให้แอมป์ตัวอื่นไม่มีสัญญานไปด้วย 

ผมก็เข้าใจประมาณนี้ครับเมื่อคืน  แต่ดันง่วงหลับไปซะก่อน เลยไม่ได้พิมพ์

คล้ายๆกับเราเอากีตาร์ไฟฟ้าสองตัว  เสียบเข้าช่องเดียวกัน Huh?รึเปล่า

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
T Audio.
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 04:34:58 PM »

อีกเหตุผลนึง ท่านต่อสัญญาณ  L-R  ผิดรึเปล่าครับ ก่อนที่จะเข้าแอมป์(อินพุทของแอมป์นะครับ) เพราะผมเคยโดนมาแล้ว ถ้าต่อสลับกับ มันจะกลับเฟสกัน ทำให้เกิดการหักล้างกันของเสียงที่ออกมานะครับ

ความสุขที่สูงสุดก็คือ  การได้ช่วยเหลือผู้อื่น
candid
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 11:22:56 PM »

ขอบคุนมากๆคับทุกท่านที่ช่วยคับ
สำหรับคำถามต้องขอโทษทีที่อ่านเข้าใจยากซักนิด
ผมเองยังไม่เข้าใจคำถามเหมือนกันคับอิอิ อิอิ Cheesy Cheesy Cheesy
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Kiss
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 10:03:08 AM »

ก็ถามใหม่ซิ  สงสัยอะไร   ได้ทำอะไรไปบ้าง  มาบอกพี่ๆ  เพื่อนๆ   อีกที  เดี๋ยวจะได้รับคำตอบ

ถามในกระทู้นี่แหละครับ   ไม่ต้องตั้งใหม่     Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์