อย่ากทราบการทำงานของออโต้โวลท์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 26, 2024, 11:37:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่ากทราบการทำงานของออโต้โวลท์ครับ  (อ่าน 2689 ครั้ง)
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 08:47:22 PM »

ผมมีจอมอนิเตอร์ เสียอยู่ 2-3ตัวจะหยิบขึน้มาซ่อมดู
แต่ยังไม่เข้าใจวงจร ออโต้โวลท์เลยครับอย่ากหาข้อมูลให้มากหน่อย
ได้จากที่ใหนครับ  Cheesy

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 09:30:42 PM »

คือการใช้เฟ็ทอัพไฟจาก 50 โวลท์ที่ออกจากภาคจ่ายไฟเป็น 90 โวลท์โดยการสวิทชิ่งทำงานร่วมกับคอยล์ที่พันบนแกนเฟอไรท์จ่ายเข้าฟลายแบคครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 12:18:12 AM »

แหล่งข้อมูลดีๆ ความรู้ดีๆมาจากหนังสือครับ  Tongue เยี่ยมเลย  Lips Sealed

มีขายตามร้านซีเอ็ด และร้านหนังสือชั้นนำทั่วไป ครับ  Tongue
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 07:49:54 AM »

ออโต้โวลย์ เท่าที่เห็นผ่านๆมา จะใช้ไฟไม่สูงครับ เอาไฟจาก OUTPUT ย้อนกลับมา หาชุด SMPS (ไอซีสวิทช์ชิ่งด้านหน้า) โดยผ่าน ไอซี อ๊อปโต ระหว่างกราวด์ร้อน กับกราวด์เย็น ใช้รีซิสเตอร์ล็อคไฟที่ไอซีสร้างพลั้นแปดขา ถ้าไฟ220โวลย์ตก ชุดนี้ก็จะตกด้วย เมื่อไฟไม่ได้ตามกำหนด ไอซีแปดขาจะสั่งให้ ชุด SMPS ปรับให้โวลย์มากขึ้น จนกว่าจะได้ตามที่กำหนดไว้ ถ้าไฟต่ำมากเกินไป ไอซีแปดขาไม่สามารถสั่งปรับได้ วงจรจะสั่งตัดทันที ............บางรุ่นจะใช้ซีเนอร์ล็อคไฟเลย ใช้ร่วมกับอ๊อปโต้เลย หรือ ใช้ร่วมกับทรานซิสเตอร์เลย แล้วแต่จะออกแบบ แต่เราต้องเข้าใจหลักการทำงานแต่ละอย่างก่อน บางอย่างมีชุดสแตนบายทำงานก่อน มีอีกมายมายคุยกันไม่จบหรอก เอาแค่พอหอมปากหอมคอ (หลักการของคนไม่ได้เรียนอิเล็ค) ท่านไดเรียนช่วยอธิบายหน่อยครับ ในตำรากับนอกตำรา ช่วยอธิบายให้เพื่อนๆเราเข้าใจหน่อยครับ Kiss
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:12:54 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy Smiley

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์