อยากโมแอมนถยนต์ครับ...จะเพิมไฟได้เท่าไหลคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 04:46:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมแอมนถยนต์ครับ...จะเพิมไฟได้เท่าไหลคับ  (อ่าน 5882 ครั้ง)
anucha30
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2007, 09:23:49 PM »

คือผมมีแอมป์รตยนต์ยี่ห้อRockwood USA
 ไฟDC 32.0.32
TR เอาร์พุด D998+B778 ข้างละ2คู่ คับ
 มอสเฟท BUZ11A 4ตัว
ไดโอด C25
 คือว่าผมอยากจะเพิ่มไฟโดยการพันหม้อแปลงใหม่แกนทอรอยตัวเก่ามันสามารถพันได้อีกเยอะครับ..ไม่ทราบว่าผมสามารถที่จะเพิ่มได้อีกกี่โวล์ครับ..โดยที่TR เอาร์พุทสามารถรับได้นะคับ
แล้วก็จะเพิ่มมอสเฟทเข้าไปอีก1คู่  หรือว่าผมจะเปลี่ยนไปใช้เบอร์อื่นดีครับ
กะว่าจะเอามาบริดโมโนขับซับ  12นิ้วครับ
ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ หรือถ้าผมต้องปรับเปลี่ยนตงไหนเพิ่มก็ขอคำแนะนำด้วยนะคับ....ขอบคุณคับ

คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 08:53:54 AM »

ผมว่าเพิ่มโวลท์ได้ครับ แต่กำลังวัตต์คงเพิ่มไม่มาก เพราะว่าเพิ่มแต่รอบขดลวด (ให้เดาว่าภาคจ่ายไฟอย่างอื่นคงไม่แตะ ยกเว้นขดลวด) ถ้าจะเพิ่มค่าความต่างศักดิ์(โวลท์) ไม่ยากเลยครับ มีขั้นตอนดังนี้
1. ถอดแผงวงจรออกจากซิ๊ง (เว้นแต่ซิ๊งที่เปิดฝาบนฝาล่างได้ก็ไม่ต้องถอด)
2. สังเกตุขดลวดเทอรอยด์ มันจะมีขาเข้า ขาออก (จดไว้ครับกันลืม)
3. ทำการถอดขดลวดออกครับ (ทำยังไงก็ได้ แต่ผมถอดทีไรได้ตัดทุกที ต้องพันใหม่หมดทุกทีเลยครับ หัวแร้งไม่ค่อยดี)
4. เมื่อถอดขดลวดได้แล้ว (ผมใช้เวลาพอสมควร) ทำการเอาลวดทองแดงออกจขากขดครับ นับรอบด้วย (จดไว้ครับกันลืม)
5. เมื่อถอดลวดทองแดงขาออก ออกแล้ว ก็จะพบกับขดลวดขาเข้า ถ้ามันยังไม่ขาด(จากการถอด) ไม่ต้องไปแตะเลยครับ(อย่าแตะนะครับ) นับรอบลวดทองแดงขาเข้าครับ (จดไว้ครับกันลืม)
จากที่ผมลองทำผมลองพันขาเข้า 12 รอบ ขาออกพัน 24 รอบ ผลที่ได้คือ ไฟออกเท่าเดิมคือ +/-24V เลยลองพันใหม่ ขาเข้า 6 รอบ ขาออก 24 รอบเท่าเดิม กลายเป็นว่าไฟออก +/-50V  แสดงว่า(สรุปเองเลย )ไฟออกมีผลต่อจำนวนรอบขาเข้า โดยที่เอาไฟเข้า(โวลท์)หารจำนวนรอบขาเข้า แล้วเอาผลหารที่ได้หารโวลท์ขาออกที่ต้องการ ก็จะได้จำนวนรอบขาออก

จาก(ที่คิดเอาเอง Grin)
      f = Vi / Ni = Vo / No  หรือ Vi / Ni = Vo / No
โดยที่
          f = ค่าแฟคเตอร์ที่ได้จากผลหารของ Vi / Ni หรือ Vo / No
        Vi = ค่าความต่างศักดิ์ขาเข้า (โวลท์)
       Vo =  ค่าความต่างศักดิ์ขาออก (โวลท์)
        Ni = จำนวนรอบของลวดทองแดงขาเข้า
       No = จำนวนรอบของลวดทองแดงขาออก

เช่น ไฟเข้า(แบต) 12V เราพันขาเข้า 6 รอบ มันก็จะได้ค่าแฟคเตอร์เท่ากับ 2 แล้วเราต้องการไฟออกเท่าไรก็เอาค่าแฟคเตอร์ไปหาร เช่นต้องการไฟออก 35V ก็เอา 2 หารก็จะได้ขดลวดขาออก 17.5 รอบ (อีกครึ่งรอบพอพันจะครบรอบแล้วก็ย้อนกลับ  ล้อเล่นครับ) แต่ถ้าพันขาเข้า 12 รอบ  ค่าแฟคเตอร์( f )มันจะเท่ากับ 1 ขาออกก็ต้องพันตามโวลท์ที่ต้องการครับ เช่นอยากได้ 50V ก็ต้องพัน 50 รอบ (พันกันมือหงิก)   
ปล.ไม่อ้างอิงทษฎีใดๆ     Cheesy

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 08:59:11 AM »

ลืมบอกครับ ตัวที่ผมว่านี้มันมี ขาเข้าสองขด ขาออกสองขดนะครับ ถ้าถอดขดลวดออกจะพบว่ามันมี จุดต่ออยู่แปดจุด (เข้าสี่จุด ออกสี่จุด) หรือที่เค้าเรียก มีแท็ปกลาง อย่างที่ท่าน worathep แนะนำครับ

ขดไฟเข้าพันรอบเหมือนเดิม คือ 6+6 รอบ(หรือ 12 รอบมี Center Tap)  สำหรับไฟเข้า 12-0-12 V
ขดไฟออก พัน 28+28 รอบ(หรือ 56 รอบมี Center Tap) จะได้ไฟออก 56-0-56 V
ส่วนขนาดลวด ใหญ่แค่ไหน  ขึ้นอยู่กระแสที่เราต้องการ (ดูได้จาก chart ลวดทองแดง)
Cheesy Cheesy Cheesy

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
art2410
member
*

คะแนน1

arthit1@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 11:02:29 PM »

ระวังแรงดัน output ที่เพิ่มอาจมีผลทำให้วงจรภายในเสียหายนะครับ
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 11:20:43 AM »

ตอนนี้รู้สึกว่าจะรู้ซึ้งเรื่องผลตามมาแล้วครับ ร้ายแรงจริงๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์