ขอคำแนะนำเครื่องซักผ้าด่วนครับเพราะตอนนี้รื้อไว้ชิ้นส่วนเครื่องมือเต็มห้องน้ำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 28, 2024, 01:26:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเครื่องซักผ้าด่วนครับเพราะตอนนี้รื้อไว้ชิ้นส่วนเครื่องมือเต็มห้องน้ำ  (อ่าน 5025 ครั้ง)
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 04:48:07 PM »

เครื่องซักผ้า LG SF-110FJ  แกนปั่นซักมีเสียงดังโครกๆ รื้ออกมาดูแล้ว เฟืองพลาสติกสามตัวรูดหมด ขอคำแนะนำว่าเปลี่ยนเฉพาะเฟืองได้ หรือว่าต้องยกทั้งชุด และขอแหล่งที่จะจัดหาอะไหล่ด้วยครับ ช่างประจำบ้าน Handy man  ไม่ใช่ช่างมืออาชีพครับ  ขอบคุณครับ

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 05:21:37 PM »

เปลี่ยนยกชุด อมรใกล้บ้านมีขายครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 07:00:00 PM »

ขอบคุณครับ ผมก็เพิ่งไปค้นดูครับ มันจะเป็นรุ่นเดียวกันกับ hitachi ไหม รหัสรุ่นเหมือนกัน sf-110fj  แกนซักทั้งชุดราคาสามพันกว่า และอีกอย่างเห็นมีขายเฉพาะเฟืองพลาสติคสามตัวนั่นด้วย ราคาไม่ถึงสามร้อย ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ 
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 04:31:47 PM »

ขอโทษด้วยผมสับสนยี่ห้อ มันเป็นยี่ห้อ HITACHI ใช้มาตั้งนานไม่รู้ไปฝังใจอะไรกับ LG โทรเข้าศูนย์บริการ LG แล้วถึงฉุกคิดได้ เพราะบอกชื่อรุ่นไปแล้วเขางง

เป็นตัวนี้ครับ เท่าที่ผมติดต่อศูนย์บริการเขาขายทั้งชุดสามพันแปด พอจะมีแบบประหยัดแนะนำบ้างไหมครับ
ตัวที่เสียเป็นเฟืองเกียร์ที่อยู่ข้างในสามตัวนี้

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 08:48:27 PM »

เปลี่ยนเฉพาะเฟือง ได้ จริง  แต่ต้องแท้   ของอมรใส่แล้วไม่เกิน 1 เดือน ก็พัง เนื้อพลาสติก คนละเกรด กัน   และที่สำคัญ  เฟือง ที่จะใส่มันมี มาร์ค   ไม่ใช่เฉยๆ  แค่ใส่ได้  ไม่งั่น พัง  อีก    และแกน ล่าง  ยังแน่นอยู่มั้ย ไม่งั่น น้ำมัน รั่ว  ออกหมด   พังอีก    ถ้าอยู่ใกล้ๆกัน  จะแบ่งปั่นให้ สักชุด( เฉพาะ เฟือง  3 ตัว แท้)
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 11:06:33 PM »

ผมอยู่เชียงใหม่คงต้องขอความกรุณาจากคุณ kluay ด้วยครับ ส่งทางไปรษณีย์ เพราะผมไม่มีช่องทางหาของทางอื่นเลยครับ   นอกจากศูนย์  และบางร้านก็บอกขายยกชุด อมรผมติดต่อเหมือนกัน ของหมด บู้ชและซีลไม่มีรอยรั่วครับ เบอร์โทร 0819522974 ประชัน ครับ
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 07:19:03 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำและแอบให้กำลังใจ ร้านซ่อมปากซอยใกล้ๆบ้านแบ่งปันเฟืองให้ผมแล้วครับ แม้จะเป็นเฟืองอมรก็ใส่ใช้งานไปก่อน  ตอนนี้ประกอบทดลองใช้งานแล้ว ลูกค้ารายใหญ่ประจำบ้านพอใจเป็นอย่างยิ่ง
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 12:06:29 PM »

เฟืองที่เปลี่ยนไปพังไปแล้วครับ ได้เดือนเดียวเอง ตามที่คุณ kluay บอกจริงๆ
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 05:23:15 PM »

อิอิ ถามเองตอบเองแล้วกัน ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้วครับ จ่ายไปหมื่นห้าผ่อนศูนย์เปอร์เซ็นต์ 10เดือน เอา LG เลยครับ มอเตอร์ขับตรง  ของเก่าจะเก็บเอาไว้เลี้ยงปลาดุก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์