ไมค์.........หอน......................แก้ไขเบื้องต้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 28, 2024, 09:43:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไมค์.........หอน......................แก้ไขเบื้องต้น  (อ่าน 4160 ครั้ง)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 11:09:35 AM »

ไมค์หอนๆๆๆๆ  วี้ด................ด
          ทางเทคนิค เราเรียกว่า microphone feedback ครับ คือมีเสียงของตัวไมค์ ที่เราขยายเสียงให้มันดังขึ้นมา นั่นแหละครับ มันดังย้อนกลับ เข้าไปในตัว ไมค์อีกทีครับ ทำให้มัน ก็ขยายอีกรอบ แล้วก็วนเวียน อยู่อย่างนี้จนดังไม่รู้จบครับ ไม่เกี่ยวกับขนาดลำโพง    ลองตั้งตำแหน่งลำโพงใหม่สิครับ ให้เสียงจากลำโพงมันย้อยเข้ามาที่ไมค์ได้ยากๆหน่อย แค่นี้ก็เร่งได้ดังแล้วครับ "อย่าให้เสียงของตัวเองย้อนเข้ามาขยายอีกครับ อ้อ อย่าเปิด gain มากเกินไปนะครับ gain นี่เปิดมากๆ จะทำให้ mic รับเสียงกว้างมากๆ ทีนี้มันก็มีโอกาส รับเสียงจากลำโพงได้ง่าย มันก็ หอน (feedback) ได้ง่ายน่ะครับ
หวังว่าคงช่วยบ้างนะครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 11:11:58 AM »

ลักษณะการใช้งาน   อย่างนี้ feedback ง่ายครับ Smiley
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2007, 11:13:58 AM »

อยู่หลังลำโพงดีกว่าครับ    รับรองปัญหาเกิดหน่อยครับ
       เบาวอลลุ่มไมค์ลงอย่าให้มากเกินไปด้วยนะครับ  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์