จะทำ คาราโอเกะ สำหรับ ห้อง 9* 18 เมตร ครับ ช่วยแนะนำด้วย ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 30, 2024, 08:21:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำ คาราโอเกะ สำหรับ ห้อง 9* 18 เมตร ครับ ช่วยแนะนำด้วย ครับ  (อ่าน 6527 ครั้ง)
poiuy
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2007, 12:32:19 PM »

ขนาด ห้อง 9* 18 เมตร  หลังคา สูงประมาณ 4 เมตร       อยากลอง ทำตู้เองดู ครับ  ....... ผมเคย ไปลองฟัง  ลำโพง ของ  npe ดู เสียง บางตัว ก้อ ใกล้เคียงกะ  p.audio  นะครับ   แต่ ก้อ ไม่แน่ใจหูตัวเองเหมือนกัน

อยากได้เสียง  นุ่มๆ   หน่อยครับ    เป็นผู้ใหญ่ ซะเยอะ   ถ้าแนะนำ  เป็น   3ทาง  ด้วยก้อดีครับ    แล้วก้อ พวก network ในตู้ ด้วย นะครับ   เห็นมี หลายยี่ห้อ เลย    หรือ ว่า  ต่อทำเองดีกว่าครับ

ขอบคุณ มากครับ

power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 09:38:05 AM »

ห้องปิด จะมีปัญหาเรื่องเสียงสะท้อนมากเลย    ไมค์มักจะหอน 
ลองไปหาดูแถวร้าน หาตู้สำเร็จก็ได้  มาทำเองไม่คุ้ม เกิดเสียงไม่ดีมา เสียเงินฟรี
ไปลองฟังที่ร้านเลย  เอา 18 หน้าเปิด 1 คู่    12 + แหลม  1 คู่ แค่นี้ก็มากพอสำหรับห้อง
เลือกเอาที่ชอบ ดูไมค์ดีๆหน่อย ระวังหอน
NPE ตอนนี้ทำได้ดีมากใกล้เคียงของแพงเลย

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
poiuy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 11:46:28 AM »

ขอบคุณครับ  สำหรับคำแนะนำครับ
        ผมไปลองดูมาแล้วครับ  ของ  NPE   ราคาต่อ ตู้  12"  ประมาณ 7,000  ขึ้นครับ(แต่ตอนนี้ ลด10%)     ราคา เกิอบได้พวกตู้ไฟเบอร์เลย     
        ถ้าเป็นตามร้านบ้านหม้อทั่วไป ที่เค้าเอาพวก  ดอก P.audio  มาทำ มันจะใช่ได้รึเปล่าครับ  ผมเห็น ราคาต่อตู้ 15"  อยู่ที่ประมาณ  5,000   (แต่ไม่ทราบว่า ใช้ดอกรุ่นไหน)   เสียงฟังแล้วก็ใกล้เคียงกัน(อันนี้ ผมก็ไม่แน่ใจในหูตัวเองเหมือนกันครับ)   

ไม่ทราบว่า มีใครมี ร้านที่เค้ารับทำตู้แนะนำ  หรือว่า มีรุ่นดอกลำโพง แนะนำก็ได้ครับ    (เห็นตามกระทู้บอก   P.audio  ดอกพันกว่าบาท  เสียงก็ดีแล้ว)

อีกอย่างครับ  คือ ผมอย่างจะติดตั้ง เป็น 4 จุด  ตามมุม ห้องนะครับ  อยากให้ทั้งห้องได้ยิน ใกล้เคียงกัน    ไม่งั้น กว่าหลังห้องจะได้ยิน   คนหน้าเวที  หูด้านพอดีเลย 
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 12:01:56 PM »

ติดตั้งมุม หน้าห้อง    กับกลางห้องดีกว่าครับ    ถ้าติดหลังห้อง  ระวังเรื่องเสียงย้อนกลับ
  อะไรประมาณนี้ครับ     พูดง่ายๆ  ให้เสียงวิ่งเข้ารูหู   อย่าให้วิ่งเข้าตีใบหู

แนะนำดูเท่านั้น Wink   
KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 02:03:55 PM »

ภัตตราคารคาราโอเกะที่ผมเคยทำอยู่ ห้องก็ขนาดพอๆกัน ใช้ลำโพงซับ 15 นิ้ว2ตู้เปิดเบาๆช่วยเบส แล้วใช้ตู้กลาง+แหลม ขนาด8นิ้ว 4ตัว ติดตามมุมห้อง เพื่อกระจายเสียงให้สม่ำเสมอทั่วห้อง  ใช้mixer 8ช่อง +เอฟเฟ็ค+เพาเวอร์ในตัว 150+150วัตต์ ขับกลางแหลม แล้วใช้แอมป์ 200+200 วัตต์อีกตัวช่วยขับซับ   เร่งไม่เคยเกิน 65% ของกำลัง  เสียงดี ไมค์ลอยย้ายร้องเพลงทั่วห้องไม่หวีดไม่หอน ส่วนใหญ่แขกผู้ใหญ่ ชอบเสียงนุ่มๆ ใสๆ  ไม่หนักครับ  Lips Sealed Lips Sealed Roll Eyes
poiuy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 12:33:11 PM »

ลองฟัง  comp-34  ของ NPE  เสียงก้อดีนะคับ  ราคาประมาณ500เอง   (ยังไม่ลองของ P.a เห็นราคาพันกว่าๆทั้งนั้น)     ....  ส่วนลำโพงเสียงกลาง  รบกวน ช่วยแนะนำ  รุ่นให้ด้วยครับ  เป็น 10 -12 นิ้ว ครับ  ของ npe  หรือ  P.a ก้อได้จะได้ไปลองฟังดู (ไปดูแล้ว เห็น มีหลายรุ่นเหลือเกิน  เวลามีน้อยเลยฟังมาแต่ เสียงแหลม)   
         ถ้าใช้  8 นิ้ว  กลัวมันจะไม่พอครับ   เกิดวันดีคืนดี   มีวัยรุ่นมาด้วย  โดนอัดไปซักครั้ง พังยับแน่เลย

******ไม่ทราบว่า คุณ KANONG ใช้ ซับ กับ เสียงกลางของอะไร  ครับ     เป็นตู้สำเร็จ   หรือว่า   ทำตู้เอง  ผมเคยไปฟังพวก ตู้ 8 นิ้ว ของ bmb  ฟังแล้วไม่นุ่น+ใสเลย

ขอบคุณ สำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

ปล.  คือ ผมอยากศึกษาเรื่องเสียงด้วยครับ(แค่พอได้อะไรติดสมองบ้างก็ยังดี)     ไม่ชอบวิธี กำเงินไป แล้วให้เค้าทำให้ทุกอย่าง สุดท้ายเราก็ไม่รู้อะไรเลย
KANONG
member
*

คะแนน2

คนที่รู้ทุกเรื่อง ไม่มีในโลก

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:39:19 PM »

ตู้ซับที่ใช้เป็นตู้หน้าเปิดธรรมดาครับลำโพงก็ MS ราคาตอนนั้นตัว800 กว่า  ก่อนหน้านั้นเคยใช้12นิ้ว เวลาเปิดดังๆเบสไม่ค่อยนุ่ม เลยเปลี่ยนมาใช้ 15 แทน   ลำโพงกลางแหลมพอดีเป็นของ BOSE ทั้ง 4 ตู้  8นิ้ว  กลางแหลมใช้ชุดนี้ตลอด ผมดูแลระบบแสง สี  เสียงอยู่ที่นั่น5-6ปี เวลาเปิดก็ถือว่าดังมากเหมือนกัน แต่คงไม่ดังเหมือนในผับ  เร่งเต็มที่กลางแหลมไม่เคยมีปัญหา(คงเป็นเพราะลำโพงดี)  เคยลองใช้ตู้ ธรรมดาดอกธรรมดา 8นิ้วเป็นกลางแหลมแทน BOSE   เสียงก็ไม่แตกไม่พล่านะครับ แต่ความนุ่ม-ใส สู้ไม่ได้เท่านั้นเอง  อีกอย่างเคยลองถามแขกดู เขาบอกว่า ร้องคาราโอเกะเขาต้องการเสียงไมค์คนร้องออกดี เสียงดนตรีออกครบ  ไม่ต้องดังหนักแน่นมากเหมือนอิเล็คโทนหรือวงดนตรีสดครับ เพราะในห้องคาราโอเกะถ้าดังมากเสียจะมั่วไม่ชัด  ไม่เหมือนกับผับหรือเธค ที่ใช้เสียงหนักๆใว้กระตุ้นอารมย์ครับ  แต่ถ้าต้องการเสียงดังๆอาจขยับกลางแหลมเป็น 10-12 ดูก็ได้ครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ) ลองดูความคิดเห็นของท่านอื่นๆประกอบด้วยครับ  Roll Eyes Grin Grin
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 02:45:34 PM »

แล้วเราจะแก้ปัญหาเสียงก้อง....ได้อย่างไรครับ     หอประชุมขนาดใหญ่

Grinขนาดห้องดังกล่าว
ผมใช้ BOSE  1  คู่
และใช้ดอก 15 นิ้วทำเป็นเบสช่วย....  คุณภาพเสียง   รองรับทุกประเภทงานเลยครับ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์