เมื่อช่างเล็ก ลองเลี้ยงเป็ดไข่เล่นๆ(แต่เอาจริง) ..(3)

เมื่อช่างเล็ก ลองเลี้ยงเป็ดไข่เล่นๆ(แต่เอาจริง) ..(3)

<< < (4/4)

ช่างเล็ก(LSV):
หลังจากที่ผมเขียนบทความนี้ไป มีสายโทรเข้ามาเยอะมากๆ... ขอคำปรึกษาและขอให้ลงบทความเพิ่มเรื่อยๆ  ..ผมไม่ใช่อาจารย์ในการเลี้ยงสัตว์ เพราะเรียนจบมาทางอิเล็กทรอนิกส์ ดังนั้น มิบังอาจ มาเขียนบทความให้ความรู้ผิดๆแก่ผู้อ่านครับ เพียงแต่นำประสบการณ์จริงมาเผยแพร่เท่านั้น เผื่อว่าจะเป็นข้อคิดแก่เพื่อนๆได้อีกทาง

ผมขอแนะนำเพื่อนๆที่ต้องการเลี้ยงเป็ดไข่  หากอยู่ในสถานที่หาอาหารจากธรรมชาติมาเสริมไม่ได้ หวังพึ่งแต่อาหารกระสอบ อย่าเลี้ยงนะครับ จะเสียงต่อการขาดทุนสูง

หากมี นาข้าว(เป็นนาปรังปลูกปีละ3ครั้งก็จะสุดยอดมาก เพราะจะเกี่ยวข้าวปีละ3 ครั้งเช่นกัน เท่าที่ทดลองเลี้ยงในคอกกับปล่อยในนาข้าว ให้กินเศษข้าวร่วงๆกับหอยเชอร์รี่ เป็ดจะไข่ดีกว่าเลี้ยงในคอกด้วยอาหารกระสอบครับ) ...
  นาที่เก็บเกี่ยวข้าวแล้ว  จะมีข้าวร่วงและหอยเชอรี่ค้างในนาไม่เหมือนกัน ผู้เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งที่ชำนาญ เดินในนาไม่นานก็ดูออกแล้ว ว่านานั้นๆจะปล่อยเป็ดได้ประมาณกี่วัน ...เช่น นาข้าว1ไร่สูบน้ำเข้าท่วมประมาณครึ่งคืบ จะเลี้ยงเป็ดให้อิ่มได้โดยไม่ต้องให้อาหารเพิ่ม เป็นเวลา 1วัน ต่อจำนวนเป็ด 500ตัว โดยประมาณ
   ขอบคุณครับ ที่ได่รับความสนใจ และกรุณาโทร มาหาคุย  :D :)

อ้อ ..สำหรับท่านใดว่างงานอยู่ หากต้องการใช้ชีวิตเรียบๆง่ายๆในการเลี้ยงเป็ด(ฝูงละ1,200 ตัว ได้รับค่าตอบแทนเดือนละ 1หมื่นบาท ติดต่อผมมาได้นะครับ รับสมัครเพิ่มอีก2 ท่าน เท่านั้นครับ)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว