เมื่อช่างเล็ก ลองเลี้ยงเป็ดไข่เล่นๆ(แต่เอาจริง) ..(3)

เมื่อช่างเล็ก ลองเลี้ยงเป็ดไข่เล่นๆ(แต่เอาจริง) ..(3)

(1/4) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
มองไม่เห็นภาพกรุณาสมัครสมาชิกก่อนนะครับ..ขอบคุณครับ
.. หายเงียบไปนานครับ เพราะงานเลี้ยงเป็ดไข่แค่ 2พันตัว สำหรับผมและแฟนผม เป็นงานที่เหนื่อยมาก ..แต่สนุกและได้ทดลองเล่นกับสูตรอาหาร หลายๆสูตร ..และหลายๆเรื่องที่ไม่เคยมีประสบการณ์ ตามสไตล์คนอยู่ไม่สุขครับ  ;D

..หลังจากทนเหนื่อยมาเกือบครึ่งปี  ..ขณะนี้เป็ดไข่แล้ว ก้าบ ..บบ..   :-[

โรงเรือนทำแบบง่ายๆตามประสาไม่ค่อยมีกะตังค์ เป็นกรงกว้างประมาณ 6 เมตร ยาว30เมตร  ทำทั้งหมด4กรง  เลี้ยงเป็ดกรงละ 500 ตัว ..ที่สำคัญต้องเปิดไฟให้ในเวลากลางคืนด้วยนะครับ (ทำตามเขาว่ามาครับ ว่าป้องกันเป็ดตกใจ และให้เป็ดเจริญอาหาร กินเอา ...กินเอา ...เป็ดผมเนี่ยกินอาหารพอๆกับหมูครับ ค่าอาหารตกเดือนละ 6 หมื่น ... งานนี้ไม่รู้จะรวยหรือจะเจ๊งครับ  :o )

เป็ดวันนี้เป็นสาว อายุได้ 6 เดือนแล้วครับ  WOH!!

..วันแรกไข่ไม่กี่ฟอง  cry2!!

...วันต่อมา...แฟนผมหัวดีครับ ใช้ยางรถมาเป็นรังไข่  ..ฮ่าๆ อย่างนี้เป็ดช๊อบๆๆๆ ...ท่านใดกำลังเลี้ยงเป็ด จะลองดูบ้างก็ดีนะครับ เก็บไข่ง่ายอีกด้วย  smiley4

..บางกลุ่ม รักธรรมชาติ..ชอบความสงบ หนีมาออกไข่อย่างมีความสุขใต้ต้นปาล์ม

... รอบต้นปาล์มเพียงต้นเดียว ไข่เกือบ 200 ฟองครับ  :-[

....ผลปาล์มที่สุกแล้ว ไม่ได้แทงขายครับ ..เป็ดฟาดซะเรียบ ดีครับ ทุ่นค่าอาหาร และเสริมวิตามินหลายตัวให้เป็ดได้เป็นอย่างดี  ping!

deedao:
     ภาพเป็ดใต้ต้นปาล์มนั้น เค้ากำลังออกไข่ หรือว่ากำลังฟักไข่ครับ 
    ผมคิดว่าเป็ดพันธุ์ไข่เค้าคงไม่ฟักไข่เองน่ะครับ 
    แต่ว่า ถ้าเค้าไม่ฟักไข่เองตามธรรมชาติ เค้าก็คงจะสูญพันธุ์ไป
    เอ. . . . ยังไงกันแน่ . . . .

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป