ช่วยดูหน่อยครับ มันไม่ทำงานเหมือนในโปรแกรม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 03:57:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูหน่อยครับ มันไม่ทำงานเหมือนในโปรแกรม  (อ่าน 2360 ครั้ง)
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 06:23:27 PM »

คือว่าผมลองทำวงจรเตือนน้ำล้นในโปรแกรม Crocodile Technology 609 ครับ ตามรูปครับ
แต่ว่าพอลองประกอบจริงๆตามวงจรที่ทำไว้ลงบนปรินส์ไข่ปลาอ่าครับ มันไม่ทำงานเหมือนในโปรแกรมครับ

ที่ต้องการคือให้สวิตซ์แบบ SPDT ควบคุมให้สามารถเลือกได้ว่า
                        Tongue เมื่อเซนเซอร์โดนน้ำแล้วบัซเซอร์จะดัง เมื่อแห้งก็หยุดดัง
                        Tongue เมื่อเซนเซอร์โดนน้ำแล้วบัซเซอร์จะดัง แต่พอแห้งก็ยังดังอยู่โดยใช้ SDR
              และเปิดปิดวงจรด้วยสวิตซ์อีกตัว

แต่พอลองแล้วกลายเป็นว่า
                        Angry เมื่อปรับสวิตซ์แบบแรก (เมื่อเซนเซอร์โดนน้ำแล้วบัซเซอร์จะดัง เมื่อแห้งก็หยุดดัง) แล้วเอาลวดที่เป็นเซนเซอร์มาแตะกันไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย Sad
                        Angry เมื่อปรับสวิตซ์แบบที่สอง (เมื่อเซนเซอร์โดนน้ำแล้วบัซเซอร์จะดัง แต่พอแห้งก็ยังดังอยู่โดยใช้ SDR) แล้วเอาลวดที่เป็นเซนเซอร์มาแตะกันได้ยินเสียงเล็กๆเบาๆ สั้นๆแล้วเงียบ แต่ถ้าใช้นิ้วเป็นตัวกลางก็จะได้ยินเสียงดังขึ้นแต่พอปล่อยมือออกกลับไม่มีเสียงดังต่อเนื่อง  Sad

ทำไมไม่เหมือนในโปรแกรมเลย

จึงอยากถามว่า
       Tongueผมต่อวงจรผิดรึปล่าวครับ
       Tongueต้องใส่อุปกรณ์อะไรลงไปเพิ่มรึปล่าวครับ
       Tongueแล้วจะแก้ไขไงอ่าครับ
       Tongueหรือว่าทำแบบที่ผมต้องการไม่ได้

รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ

รูปแรกเป็นวงจรที่วาดในโปรแกรม
รูปที่สองเป็นลายวงจรที่ทำบนปรินส์ไข่ปลา

msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 03:20:04 PM »

สงสัยเขียนยาวไป

สรุปก็คือ ผมอยากทำแบบโดนน้ำแล้วดังไม่หยุดจนปิด กับพอแห้งแล้วหยุดดังอ่าครับ

ไม่ทราบว่าต้องวาดวงจรอย่างไร   lv!
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 02:44:28 PM »

วงจรน่าจะออกมาแนวนี้หรือไม่ครับ คือใช้ตัวควบคุมสามตัวคือ

1. ตัวตรวจจับระดับน้ำ
2. ตัวคงค้างสถานะ (SCR)
3. ตัวควบคุมการทำงานของโหลด (บัซเซอร์)

จากนั้นตัวควบคุมบัซเซอร์จะเลือกการทำงานโดยผ่านสวิทช์เลือก ว่าจะเลือกการทำงานแบบไหน ซึ่งดูตามวงจรที่แนบมาแล้วจะเข้าใจ วงจรที่แนบมาเป็นวงจรที่คิดขึ้นยังไม่ได้ทดลองทำ แต่คิดว่าจะเป็นแนวทางการทำได้ครับ

สาเหตุที่ซิมการทำงานในโปรแกรมได้นั้น เพราะการทำงานในโปรแกรมนั้น มันจะคำนวนการทำงานออกมาในรูปแบบคณิตศาสตร์ ตรรกะในเชิงทฤษฎี ที่ถูกกำหนดไว้โดยผู้เขียนโปรแกรม บางทีก็ใช้เป็นแค่แนวทางในการออกแบบวงจรได้เท่านั้น ไม่สามารถนำมาใช้งานได้จริงได้

พยายามอีกนิดครับ ทำไปเรื่อยๆ สงสัยก็ถามไปเรื่อยๆ เก่งมากแล้วทำ PCB เองก็ได้แล้ว

อาร์ 1k ที่ต่อกับขา B ของทรานซิสเตอร์และขา G ของ SCR ทำหน้าที่จำกัดกระแสไบอัส ไม่ให้เกินจนทำให้อุปกรณ์เสีย
อาร์ 5k ที่ต่อกับขา E ของทรานซิสเตอร์และขา K ของ SCR ทำหน้าเป็นโหลดให้กับอุปกรณ์นั้น
อาร์ 220k ที่ต่อกับขา B ของทราซิสเตอร์และขา G ของ SCR ทำหน้าที่บายพาสลงกราวด์ เพื่อป้องกันไม่ให้อุปกรณ์ทำงานเองเนื่องจากสาเหตุต่างๆ เช่น สัญญาณรบกวน ส่วนทรานซิสเตอร์ตัวสุดท้าย ไม่มีอาร์บายพาสเพราะ ถ้าไล่ดูวงจรแล้ว จะเห็นว่า มันต่ออยู่กับอาร์ 5k ลงกราวด์อยู่แล้ว จึงไม่ต้องใส่อีก อ้าว แล้วถ้างั้นที่ขา G ของ SCR ทำไมมันมีอาร์บายพาสลงกราวด์ด้วยหล่ะ ทั้งๆที่มันก็ต่อยู่กับอาร์ 5k อยู่แล้ว อิอิ ผมลืมดูครับ ไม่ใส่ก็ได้ แต่ตัวแรกต้องใส่ ถ้าไม่ใส่มันจะลอยโด่ๆอยู่ แบบนี้มันคิดจะทำงานตอนไหนก็ทำ ผิดพลาดแน่นอน อิอิ
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 05:09:37 PM »

ขอบคุณ คุณ kiano♥ มากครับ

ดูจากวงจรที่คุณ kiano♥ วาด ดูเป็นระบบมากเลยครับ

แต่ผมสงสัยว่าทำไมถึงต้องมี R ต่อลงกราวด์ตามจุดต่างๆของวงจรด้วยอ่าครับ

คือผมไม่ค่อยมีประสบการณ์ ผมแค่ได้เรียนวิชาการงาน สาขาอิเล็กทรอนิคส์ จากโรงเรียนเท่านั้นอ่าครับ (ม.3 ปีที่ผ่านมา) (มีแค่รู้จักกับอุปกรณ์และการตรวจวัดครับ)

จึงไม่รู้หลักการ การใช้ R ในวงจรเลยครับ

ถ้าไม่ลำบาก รบกวนช่วยอธิบายวงจรได้ไหมครับ ว่าอุปกรณ์ โดยเฉพาะ R ในวงจรนี้มีหน้าที่อะไรอ่าครับ

รบกวนด้วยครับ ใครก็ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์