ปลูกผัก ..ไม้ดอกประดับใต้ต้นมะนาว

ปลูกผัก ..ไม้ดอกประดับใต้ต้นมะนาว

(1/2) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
ท่านใดมีเนื้อที่น้อยๆน่าจะลองดูนะครับ เพราะไหนๆเราต้องรดน้ำต้นมะนาวแทบทุกวัน เท่ากับรดน้ำให้ผักไปในตัว ...ปลูกผักไว้กินเองปลอดภัยอีกด้วย...ที่ว่างๆเป็นต้นที่ถอนไปหม่ำแล้ว...กรอบอร่อยกว่าซื้อครับ  :-X :)

ผักกาดทำสลัดที่เห็น ปลูกยังไม่ถึงเดือน ... ซื้อเม็ดพันธุ์มาซองละ15บาท ..ปลูกได้เป็นพันต้นเชียวเลยแหละ  :-[

ดินมีส่วนสำคัญไม่น้อย ลองมาหลายสูตร ..ทำเองดีกว่า ไม่ต้องซื้อดินปุ๋ยให้เปลืองตังค์ครับ ใช้แกลบดำผสมขี้วัวหรือขี้เป็ดขี้ไก่แห้ง ..หรือใช้แกลบธรรมดาก็ได้...ขอที่โรงสีส่วนใหญ่จะให้ฟรีครับ  HAPPY2!!

ปลูกไม่ถึงเดือน ..ใบกว้างกว่าจานข้าวครับ  HAPPY2!!

ต้นไหนนำไปประกอบอาหารแล้ว ..โล่งไปก็ปลูกเพิ่ม ...มีกินตลอดปี  :-[

..หรืออาจปลูกไม้ดอกประดับชนิดเตี้ยๆไว้ก็สวยดียามออกดอกครับ  HAPPY2!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป