pana รุ่น tc - 25w99b-mแท่น mx5s
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 28, 2024, 10:44:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: pana รุ่น tc - 25w99b-mแท่น mx5s  (อ่าน 3857 ครั้ง)
suriya_chesoh
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:05:16 PM »

try!!pana รุ่น tc - 25w99b-mแท่น mx5s  อาการมันรวน ครับ บางวันดูได้ปกติ บางวันดูไม่ได้ ตอนที่มันดูไม่ได้ อาการของมัน รับสัญญาณทางจูนเนอร์ไม่ได้ กดช่องไปมา แล้วจอจะมืดมีเสียงดัง ตึ๊ด นาน ๆ ครั้ง แต่ถ้าเราปล่อยไว้ เปิดพรุ่งนี้ จะดูได้ปกติ แล้วมีอีกอย่างครับ บางวันภาพไม่ชัดต้องเข้าเซอร์วิสโหมด ไปปรับRFตลอดเพราะมันไม่จำ อะไหล่ที่เปลี่ยนไปแล้ว
1 ไอซีเมมเมอรี่ (ลงเมมใหม่) เพื่อน ๆ ช่วยตอบทีครับมันเป็นอะไร

sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:24:53 PM »

อาการแบบนี้น่าจะทำสะอาดแผ่นปริ๊น แล้วลองย้ำตะกั่วก่อนก็ดีนะครับจะได้ค่อยๆแยกจุดซ่อมว่าเราทำอะไรไปแล้วมัง

member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 01:34:32 PM »

av เป็นสโนว์ครับทั้งav1และav2เห็นเป็นช่องท้ง2ครับช่องปกติก็ไม่ชัดแล้วครับเห็นลาง
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:01:19 AM »

ช่าง สุริยา ครับ เครื่องน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับระบบ Control แล้ว ถึงแม้จะลง Program มาใหม่ ลองไล่ดู สัญญาณ CLK-DTA ดู ครับ โดยวัดไฟที่ ขา 5-6 ของ IC Mem.ปกติ Voltage ที่จุดนี้ จะเท่ากันมาก ทั้ง 2 ขา ถ้าทางเดินของสัญญาณ ที่ขาใดมีปัญหา ค่า Volts มันจะต่างกันมากๆ

### สัญญาณนี้ มันจะสื่อสารกัน 3 จุด ที่ CPU==>IC 601==>IC Mem. ตลอดทางมันจะมี ZD.และ C. คร่อม ตลอดทางเคยเจอว่ามันมีตัวใดตัวนึง เสีย ครับ....ลองดูนะ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 05:15:38 PM »

ไฟ 5V . 9V , SCL ,SDA เช้คแล้วครับมีครบทุกขาเลยครับ  แต่มีอีกอย่างขาไอซี601สนิมเกาะเต็มไปหมดบางขามันจะหักแล้วครับ
ส่วนตอนนี้avมาปกติแล้วแต่ช่องปกติไม่ชัดครับบางช่องสีหายมีสโนว์เข้าservicmodปรับRFไม่มีการเปลียนแปลงแล้วครับ
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:45:48 PM »

แสดงว่า เจ้าของเครื่อง อยู่ใกล้ที่ ที่มีความชื้นสูง แม่น้ำ , ลำคลอง , น้ำ คลำ ,ไอจาก ทะเล ถ้าเจอแบบนี้ น่าจะรวน ครับ คง อย่างที่นาย ช่าง ไสว ว่า ครับ ทำความสะอาด Pcb. แต่เดี๋ยวสักพัก ก็คงจะกลับมาอีก

### เครื่อง ลักษณะนี้ ที่ผ่านมือผม ผมจะลงทุนให้น้อย ๆแล้วบอกเจ้าของเครื่องให้เข้าใจ ครับ ดีกว่าคิดราคา ปกติ แล้วยก กลับไป-กลับมา เสียชื่อ ร้านหมด ลูกค้า บางคนเข้าใจ ครับ เพราะว่า ที่บ้าน อย่างอื่นๆน่าจะรวน คล้ายๆกัน
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:47:37 PM »

ทำความสะอาดดีๆ ล้างแฟ๊บ เอาลมเป่าให้แห้ง ตากแดด สัดพัก ใช้สีสเปร์ ที่เป็นแล๊กเกอร์ พ่นเคลือบเอาไว้ครับจะอยู่ได้นานหน่อย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 07:34:38 AM »

ทำแบบอาจารย์ถาวรแนะนำครับ แล้วค่อยไล่สาเหตุอื่น หากมีเวลาก็ใช้แบบอาจารย์ปรีชาแห่ง

sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 07:37:19 AM »

ทำแบบอาจารย์ถาวรแนะนำครับ แล้วค่อยไล่สาเหตุอื่น หากมีเวลาก็ใช้แบบอาจารย์ปรีชาแห่ง ps ก็ได้ครับต้มมันซะเลย (ไม่ใช้ใส่หม้อแล้วต้มนะครับ)คือต้มน้ำร้อนแล้วนำน้ำมาทำความสะอาดปริ๊นล้างพวกขี้เกลือได้ดีนัก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์