Power Supply Computer ออกมาเป็น 12V DC จะติด Ampmeter จะต่อขั้ว + - อย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 29, 2024, 02:43:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Power Supply Computer ออกมาเป็น 12V DC จะติด Ampmeter จะต่อขั้ว + - อย่างไรครับ  (อ่าน 4462 ครั้ง)
ilovepangya
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 09:51:26 AM »

1. Power Supply Computer ทราบข้อมูลว่า +12 V DC เส้นเหลือง(+) และ ดำ (-) จะต่อ Ampmeter อย่างไร
2. ต่อ หลอดไฟ LED หลอดใหญ่ เวลา เปิด - ปิด ลงไปด้วยต้องต่ออย่างไร
3. ต่อ สวิชต์ เปิดปิดต้องใช้ Switch 220V หรือ 12 V แล้วการต่อ ต่ออย่างไรครับ
4. ที่ Power Supply เขียนไว้ว่า 12 V DC สามารถจ่ายกระแสได้ 18A ถ้าใช้จริงสามารถใช้ได้เต็มหรือเปล่าครับ
5. Multimeter วัดไฟ Digital ผมจะปรับยังไงให้สามารถวัดแอมป์ แบตเตอร์รี่รถยนต์ รถมอเตอร์ไซค์ และหม้อแปลงไฟ และ Switching ได้ครับ
ขอบคุณครับ

commora ♥500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน57

Tel-0836207115

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 12:04:59 PM »

ข้อ 1. ก็ต้องต่ออนุกรมกับเส้น เหลือง และดำ ครับ   อย่างเช่น มีโหลดอยู่ ก็ต้องต่อ สายเหลืองเข้ามิเตอร์ที่ขั้วบวก แล้วเอาสายลบของมิเตอร์เข้าโหลด เอาสายลบของโหลดต่อเข้ากับสายสีดำ
(ถ้ามีแอมมิเตอร์แบบซีแคลมป์ก็เอาไปคล้องที่สายสีเหลืองเลย)
2. ถ้าจะต้องโดยไม่ใช้ตัวต้านทาน ก็ต่อสายเพาเวอร์ สี ดำ เป็นลบ สีส้ม เป็นบวก ถ้าจะต่อกับ 12 V ก็ต้องใช้ตัวต้านทานครับ หาค่าเอาเอง
3. ใช้สวิตช์ 12 V ได้ครับ  ต่อก็ต่อแบบ อนุกรมกับวงจร
4. ถ้ายี่ห้อ ดีๆ ก็จ่ายเต็มครับ  พวก   ENERMAX  Delux  OCZ  COOLER MASTER  SILVERSTONE  GIGABYTE     
5. อันนี้บ่อฮู้เด้อ

เชิญท่านอื่นตอบและ ติติง คำตอบครับ

aukprja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 01:05:03 PM »

1.ต่อสายสีแดงของมิเตอร์เข้าที่ขั้วบวกของ supply แล้วเอาสายสีดำของมิเตอร์ต่อเข้ากับจุดที่ต้องการไฟบวก ขั้วลบต่อกับลบของอุปกรณ์นั้นๆ
2.ไฟ12โวลท์ใช้ตัวต้่านทาน 1Kohm 1/4W ต่ออนุกรมกับ LED แล้วต่อคร่อมตัวอุปกรณ์ที่ต่อตามข้อ1
3.แบบไหนก็ได้แต่ค่ากระแสที่ switch ทนได้ต้องมากกว่าค่ากระแสที่จะใช้งาน
4.อันนี้ิแล้วแต่ยี่ห้อครับ แต่ถ้าอยากรู้ว่าจ่ายได้หรือเปล่าลองหาโหลดที่กินกระแสประมาณ 17แอมป์กว่าๆ มาต่อดูครับว่า power supply มันตัดหรือเปล่าุถ้าตัดแสดงว่าจ่ายได้ไม่เต็มครับ
5.ถ้าหมายถึงการวัดว่าแบตลูกนี้กี่แอมป์ล่ะก็ึคงไม่ได้ครับ

nonminus
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 11:19:47 AM »

ข้ออื่น ก็ตอบกันไปแล้ว
ข้อ5 ถ้าจะใช้ multi meter วัดกระแสไป
1.ตั้งมิเตอร์ สำหรับวัด กระแสไฟ (ดูสเปคมิเตอร์ด้วย นะครับว่า วัดได้มากสุดกี่ แอมป์)
2.เอา สายของมิเตอร์ ไป ต่อคร่อม สายไฟ + ของตัวจ่ายไฟ ที่จ่ายเข้าวงจร
3.แล้วก็ดูค่า กระแสที่วัดได้ที่มิเตอร์ ถ้า ติดลบ ก็ให้สลับขั้ว ของตัวมิเตอร์ครับ
สำคัญที่สุด ให้ดูที่ มิเตอร์ ว่า วัดกระแสได้สูงสุดเท่าไร ถ้า อุปกรณ์ที่ จะวัด ใช้กระแส มากกว่า
ที่มิเตอร์ จะวัดได้มากเกินไป ก็เตรียมซ่อมหรือมิเตอร์ใหม่ได้เลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์