ใช้IC555สร้างสัญญาณPWMแล้วนำสัญญาณที่ได้ไปขับmosfetเลยได้ไหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 27, 2024, 09:09:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้IC555สร้างสัญญาณPWMแล้วนำสัญญาณที่ได้ไปขับmosfetเลยได้ไหม  (อ่าน 5013 ครั้ง)
chatthep
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 05:50:29 PM »

ใช้IC555สร้างสัญญาณPWMแล้วนำสัญญาณที่ได้ไปขับmosfetเลยได้ไหม โดยOutput ที่ออกมา12VจะนำไปขับMOSFET ร่น IRF740 และ FQA15N70  ถ้านำไปจ่ายโดยตรงไม่ได้ต้องทำอย่างไร
ถ้ามีรูปวงจรที่ต้องต่อก่อนเข้าMOSFETขอด้วยนะครับ Sad

aukprja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:05:04 AM »

น่าจะได้ครับเพราัะแรงดันไม่สูงเกินไปครับ หรือมีรูปวงจรให้ดูไหมครับว่าต่ออย่างไร ขับโหลดอะำไรครับ
chatthep
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 11:15:19 AM »

อ๋อผมทำเสร็จแล้วละครับ ถ้ากราวน์เดียวกันสามารถนำมาจ่ายได้โดยตรง แต่ถ้าใช้กราวน์ร่วมกันไม่ได้ผมก็ต่อเข้ากับอุปกรณ์ประเภท opto isolate เพื่อแยกกราวน์         
   แต่ตอนนี้เจอปัญหาใหม่  วงจรrectifier นำมาเข้าวงจรboostconverter สามารถเพิ่มแรงดันได้    แต่เมื่อนำวงจรrectifireเข้าวงจรregulateเพื่อให้สามารถควบคุมแรงดันได้แล้วนำไปต่อวงจรboost converter
แรงดันมันไม่ขึ้น            ไม่รู้ว่ากระแสไม่พอรึเปล่า งง   
aukprja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 11:44:04 AM »

เป็นไปได้ครับถ้าใช้ไอซีำตระกูล 78XX มันจ่ายกระแสได้สูงสุดประมาณ 1A เท่านั้นครับ ลองต่อแบบเดิมแล้ววัดกระแสดูครับ อาจต้องใช้ R ค่าน้อยๆแต่ทนวัตต์สูงหน่อยต่ออนุกรมเข้าไปก่อนเข้าวงจร converter แล้วใช้สโคปวัดแรงดันตกคร่อม R ดูค่าแรงดันสูงสุดแล้วคำนวณกลับเป็นกระแสสูงสุดดูครับว่าเท่าไร หรือถ้ามี current probe ก็วัดดูได้เลยครับ

หรือหากรู้ค่า L กับ Ton ก็คำนวณคร่าวๆได้ครับคือนำค่าแรงดันก่อนเข้าวงจร converter คูณ Ton แล้วหารด้วยค่า L ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์