ถามเล่นแต่ต้องมีเหตุผลแน่ๆกับการวางCROSSOVER (ครอสโสเวอร์)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 12:03:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเล่นแต่ต้องมีเหตุผลแน่ๆกับการวางCROSSOVER (ครอสโสเวอร์)  (อ่าน 2993 ครั้ง)
conan000
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 12:19:47 PM »

ลองคิดดูเล่นๆนะครับว่าเราจะเอาCROSSOVERเอาไว้ไหนดีระหว่าง
1.ไว้ในตู้แรคข้างๆมิกซ์เลย(FOH)เวลาใช้ก็ปรับได้ง่าย ต่อมามัลติคอร์ไป6เส้นเลย
2.ไว้ข้างหลังใกล้ๆแอมป์ดีกว่าประหยัดสายมัลติคอร์ดีส่งแค่L Rจบแล้วค่อยไปปรับที่นู้น

ที่ถามนี่ไม่ใช้อะไรหรอกครับแค่ไปเห็นเครื่องของคนนั้นทีคนนี้ที มันวางCROSSOVERไม่เหมือนกัน ถ้าก็ได้ความเห็นที่แตกต่างกันไปเลยมาถามท่านสมาชิคทุกท่านเล่นๆว่ามีความเห็นอย่างไร ขอบคุณ

ขอความรู้ให้กับผู้รู้น้อยอย่างผมด้วยนะครับท่านทั้งหลาย

www.soundkrub.com

conan000
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 12:21:15 PM »

สำหรับผมคิดว่าเอาไว้ที่มิคซ์(FOH)ดีกว่าเวลาจะปรับก็ทำได้เลยแต่ก็ต้องยอมเปลืองสาย ดีใจจัง

ขอความรู้ให้กับผู้รู้น้อยอย่างผมด้วยนะครับท่านทั้งหลาย

johnjad44
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 04:57:11 PM »

สายยิ่งสั้นการสูญเสียและสัญญาณรบกวน ก็มีน้อย เอาไว้ที่เพาเวอแอมป์   ฟันธง  ดีใจจัง

Amornrat music&sound
อำเภอบ้านกรวด  จังหวัดบุรีรัมย์
conan000
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 10:26:01 AM »

หายไปไหนกันหมดนี่ทำไมมีคนมาติดกับแค่คนเดียวอิอิอิ  เยี่ยมมาก

มันก็จริงอย่างที่ท่านjohnjad44 ว่าเหมือนกันนะครับ

รอฟังท่านต่อไป ขอบคุณ

pratanto
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 12:32:34 PM »

ถ้า....ลำโพงเท่าเดิมแอมป์ตัวเดิมและปรับเท่าเดิม..ก็เอาวางไว้กับเพาเวอร์แอมป์ซิครับ  ประหยัดสายง่ายดี เอาแน่
TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 01:52:17 PM »

เขาว่ามานะครับ ว่าในปัจจุบันนี้การใช้สาย มัลติคอร์จากมิเซอร์หน้าเวที มายังแอมป์
ที่ติดกับลำโพงข้างเวที มีการใช้สัญญาณ DIGITAL  32 CHANNEL MULTIPLEX  ใช้สาย
 CONTROL เพียง 3 เส้นเท่านั้น   โดยใช้บอร์ด DMX 512 มาแทนสายชนิดนี้ แต่ผลทางด้าน
เสียงไม่ทราบว่าจะใช้ได้หรือไม่นะครับ  ถ้าใช้ได้ก็จะประหยัดเงินในกระเป๋าได้มากเลยทีเดียว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์