ขอถามเรื่องวงจรรับ-ส่งสัญญาณแบบไร้สายหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 29, 2024, 07:03:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องวงจรรับ-ส่งสัญญาณแบบไร้สายหน่อยครับ  (อ่าน 7541 ครั้ง)
samtaea50
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 01:43:16 AM »

ผมจะทำโครงงานเกี่ยวกับการควบคุมการทำงานของแอร์คับ(แอร์หลายๆเครื่อง)
หลักการคร่าวๆ คือ จะมี 2 ส่วน คือ
1. ตัวเซ็นเซอร์ จะเป็นตัวตรวจจับการทำงานของแอร์ เมื่อแอร์มีการทำงานเซ็นเซอร์จะตัดวงจรยังไม่ให้แอร์ทำงานและจะส่งสัญญาณไปยังตัวควบคุมแล้วรอรับสัญญาณจากตัวควบคุมสั่งให้เซ็นเซอร์ต่อวงจรให้แอร์ทำงาน ตัวเซ็นเซอร์นี้จะใช้หลายตัวตามจำนวนเครื่องแอร์ เครื่องละตัว (ตัวเซ็นเซอร์นี้จะมีทั้งภาครับและส่งสัญญาณ)
2. ตัวควบคุม ใช้ไมโครคอลโทรลเลอร์เป็นตัวควบคุม รับและส่งสัญญาณสั่งการทำงานกับตัวเซ็นเซอร์ (ตัวควบคุมตัวเดียวสามารถรับและส่งสัญญาณกับเซ็นเซอร์ทุกตัวได้)

อยากรู้ว่าจะใช้วงจรอะไรครับ สำหรับตัวเซ็นเซอร์และตัวควบคุม ระยะห่างประมาณ 50 เมตร
ถ้ามีรูปวงจรให้ด้วยก็ขอบคุณมากครับ

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:50:53 PM »

ถ้าต้องการแบบง่าย ราคาถูก ไม่ต้องเขียนโปรแกรมในส่วนของตัวรับ-ส่งให้ยุ่งยาก
ก็จัดแบบนี้ไปได้เลย หาซื้อง่าย ราคาถูก ดัดแปลงวงจรนิดหน่อย
ราคาชุดละ 280 บาท ประมาณนี้
แต่ถ้าต้องการแบบเจ๋งกว่านี้ำ ก็ต้อง หาซื้อโมดูลสำเหร็จ พวก uhf หรือ bluetooth ไปเลย
แต่้ต้องเขียนโปรแกรมส่วนควบคุมนะครับ ยุ่งยากหน่อย
samtaea50
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 12:24:44 AM »

ขอบคุณครับ
แบบแรกมันคืออะไรคับหรือเรียกว่าอะไรผมจะได้หาข้อมูลเพิ่ม
แล้วอีกแบบนึงเป็นประมาณไหนคับช่วยแนะนำรายละเอียดให้หน่อยได้ไหมครับ
kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:05:04 AM »

ขอโทษด้วยครับ ผมลืมบอกชื่อมันไป คิดว่าเห็นรูปที่แนบมาแล้วคงจะรู้จัก
มันคือ กริ่งประตูบ้านไร้สาย ซื้อมาแล้วแกะออกดูข้างใน ก็จะรู้ว่า
มันก็คือ โมดูล รับ-ส่ง สัญญาณแบบ UHF นี่เอง ลองดูนะครับ

สาเหตุที่แนะนำตัวนี้ เพราะสิ่งที่คุณอยากติดต่อถึงกัน มันไม่ได้มีการส่งรหัสอะไรที่ซับซ้อน
ถึงขนาดต้องใช้โมดูล Xbee หรือ bluetooth พวกนั้น
แต่ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจในเรื่องการยากง่ายของโปรเจคคุณ
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:18:12 AM »

ขอเสริมอีกนิดครับ
ซื้อมาแล้วแกะดู ว่ามันใช้ไอซีเบอร์อะไร แล้วหา datasheet ของมัน
ส่วนมากมันจะใช้ไอซี encoder-decoder เบอร์ TP2262-TP2272
ซึ่งสามารถที่จะเป็นรีโมตรแบบหลายช่องได้ ฉะนั่น ที่ตัวไมโครคอนโทรเลอร์ของคุณ
จึงใช้ตัวรับ-ส่ง เพียง 1 ชุดครับ ขอให้ทำโปรเจคสำเหร็จนะครับ

ปล.ผมว่าคุณรวมๆกระทู้ไว้หัวข้อเดียวกันหน่อยก็จะดีนะครับ
จะได้ช่วยให้คนที่เค้าเที่ยวถามว่า "ช่วยคิดหน่อยว่าจะทำโปรเจคอะไรดี" เค้าได้เกิดไอเดียขึ้นมา
samtaea50
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 03:49:47 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ
mato
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 03:26:58 PM »

ขอเสริมอีกนิดครับ
ซื้อมาแล้วแกะดู ว่ามันใช้ไอซีเบอร์อะไร แล้วหา datasheet ของมัน
ส่วนมากมันจะใช้ไอซี encoder-decoder เบอร์ TP2262-TP2272
ซึ่งสามารถที่จะเป็นรีโมตรแบบหลายช่องได้ ฉะนั่น ที่ตัวไมโครคอนโทรเลอร์ของคุณ
จึงใช้ตัวรับ-ส่ง เพียง 1 ชุดครับ ขอให้ทำโปรเจคสำเหร็จนะครับ

ปล.ผมว่าคุณรวมๆกระทู้ไว้หัวข้อเดียวกันหน่อยก็จะดีนะครับ
จะได้ช่วยให้คนที่เค้าเที่ยวถามว่า "ช่วยคิดหน่อยว่าจะทำโปรเจคอะไรดี" เค้าได้เกิดไอเดียขึ้นมา

ผมอยากดัดแปรงจากแบบกด
เป็นตัวจับการเคลื่อนไหว
เวลาคนเดินผ่านแล้วส่งสัญญาณ
ไปที่กระดิ่ง พอจะทำได้หรือเปล่าครับ
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 05:18:44 PM »

ได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์