ช่างซ่อมคอมกับช่างซ่อมมือถือ อันไหนดีกว่าและอันไหนซ่อมง่ายกว่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 26, 2024, 06:53:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างซ่อมคอมกับช่างซ่อมมือถือ อันไหนดีกว่าและอันไหนซ่อมง่ายกว่า  (อ่าน 6881 ครั้ง)
sfpro02
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 09:11:05 PM »

ตามหัวข้อเลยครับ ขอความคิดเห็นหน่อยครับคือต้องการจะไปประกอบอาชีพแต่ไม่รู้ว่าจะเลือกอะไรดี ไม่มีพื้นฐาน2อย่างนี้เลย แต่พอรู้เกี่ยวกับอิเลคทรอนิคนิดหน่อย
แต่ขอถามอีกข้อ เพราะคิดว่าห้องนี้น่าจะมีช่างซ่อมคอมเยอะก็เลยอยากถามว่า หากคนไม่รู้อะไรเกี่ยวกับคอมเลยแต่อยากจะเรียนซ่อมคอมเพื่อเป็นช่างซ่อมคอม มันยากไหมครับพอจะเก่งได้ต้องใช้เวลานานเท่าไร(และเรียนจบมาจะเป็นเด็กฝึกงานจะมีร้านไหนรับไหม) กับคนที่ไม่รู้เรื่องภาษาอังกฤษเท่าไรเลย และอานาคตอาชีพนี้จะเป็นอย่างไร หากมีข้อเสนอแนะนำดี ๆ
อย่างไรก็ขอเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ กราบขอบคุณเป็นอย่างสูง

Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:05:48 PM »

การใช้เครื่องมือต่างๆค่อนข้างใกล้เคียงกัน เพราะเป็นงานอย่างเวลาเราซ่อมบอร์ดคอมเสร็จแล้วเอาไปวางขายห้าร้าน ลูกค้าเห็นรอยซ่อม(งานไม่สวย)อาจจะขายไม่ออก แต่ถ้าเป็นโทรศัพท์อยู่ข้างในลูกค้าไม่เห็นถ้าลายขาดเราต่อลายไว้อย่างไรลูกค้าก็มองไม่เห็นเพราะอยู่ข้างใน(แต่ก็เป็นงานละเอียดเหมือนกันอุปกรณ์มีขนาดเล็กมาก)   พอดีน้องชายผมเป็นซ่างมือถือ ส่วนผมคอมพ์  เครื่องมือหลายอย่างใช้งานร่วมกันได้ แต่ถ้าคุณจะเป็นซ่างคอมจะต้องศึกษาในส่วนของซอฟแวร์ ด้วยไว้แก้ปํญหาและตอบคําถามลูกค้า ยังมีเรื่องระบบ NetWork   อีกด้วย   สรุปแต่อย่างไรก็ดีอยู่ที่ความถนัดและความชอบของคุณเองมากกว่า (ถ้าทําอะไรที่ไม่ถนัดไม่ชอบอาจะได้ไม่ดีเท่า).. เยี่ยมมาก เอาแน่ (เพื่อนผมบางคนไม่ได้ภาษาแต่กับจดจําและแก้ไขปัญหาซ่อมคอมหากินได้ครับ) ขอบคุณ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:28:51 PM »

ช่างคอมง่ายกว่าเยอะครับ
ขอให้มีทักษะ ด้านภาษาอังกฤษ ดีหน่อย
ทุกสิ่งทุกอย่างก็จะง่าย คอมพิวเตอร์จะมีปัญหาให้ซ่อมบ่อยมากกว่ามือถือครับ ครับ
แค่ลงxp วันล่ะ 3-4 เครื่องก็อยู่ได้แล้ว.(ถ้างานเข้าน่ะครับ)

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Tian♥
member
*

คะแนน66

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 12:09:30 AM »

ซ่อมมือถือกีดีครับคิดง่ายๆมือถือมีกันทุกคนเด็กป.2ยังพกเลยเครื่องคงมีให้ซ่อมเยอะ
ถ้าจะให้ดีมีทุนลงรับจำนำด้วยรวยแน่ครับ คนอื่นซ่อมไม่เป็นรับจำอย่างเดียวแถมจ้างช่างด้วยยังรวย
ซ่อมเองได้ไม่ต้องจ้างช่างจะไม่รวยได้ไง และไม่เลอะเหมือนซ่อมทีวีกับคอมด้วยครับ
แต่การเรียนทุกอย่างมันไม่หมูอย่างที่คิดนะครับ ขอให้โชคดี
piyanat_love
member
*

คะแนน5

M X l3 O A l2 D Z A

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 06:58:50 PM »

เป็นผมซ่อมมัน 2 อย่างเลยครับ เพราะ กว่าจะมีงานแต่ละชิ้นก็นานอยู่

เว็บผมเองครับแจกโปรแกรม เกมส์ เพลง E-Book
http://mxboardza.co.cc
hnow007 ♥
member
*

คะแนน47

อยู่แบบพอเพียง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 07:18:58 PM »

เป็นผมซ่อมมัน 2 อย่างเลยครับ เพราะ กว่าจะมีงานแต่ละชิ้นก็นานอยู่
เห็นด้วยครับ ซ่อม 2 อย่างควบคู่กันไปเลย เพราะงาน 2 อย่างนี้มีอะไรที่ต้องใช้ร่วมกัน อย่างเช่นลงโปรแกรมมือถือ ก็ต้องอาศัยคอมฯ
ส่วนคอมฯก็อาศัยมือถือเล่น Internet ได้ เห็นไหมครับดีครับ เอาใจช่วย
komkrit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 09:25:09 AM »

- ทำงานคอมค่อนข้างจุกจิกครับ ใช้เวลาครับ แต่มือถือโปรแกรมแฟลตใช้เวลาน้อยกว่า น่าจะทำเงินได้เร็วกว่าครับ เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ น้องที่ร้านมือถือบอกว่าให้หัดซ่อมมือถือเดี๋ยวจะส่งงานต่อให้น้องเขาเปิด สองสาขาแล้วแต่เราไม่ถัดนัดเลยต้องทำงานเดิมต่อไปครับ Sad
aoftot
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 03:49:03 PM »

เก่ง 2 อย่างสุดยอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์