ลำโพง 2.1 ch เปิดสักพักมีเสียงอืดๆๆๆๆๆๆๆๆที่ลำโพงซับวูฟ พี่ช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 09:04:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง 2.1 ch เปิดสักพักมีเสียงอืดๆๆๆๆๆๆๆๆที่ลำโพงซับวูฟ พี่ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 8043 ครั้ง)
numtc.25
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 03:13:58 PM »

ลำโพง 2.1 ch ยี่ห้อ presition av- 386 เปิดสักพักมีเสียงอืดๆๆๆๆๆๆๆๆที่ลำโพงซับวูฟ 
1.ใช้มิเตอร์วัด ตัวต้านทาน ทุกตัวบนบอร์ดแล้วค่าไม่ยืด.ไม่ขาด .ปกติทุกตัว
2.ใช้มิเตอร์วัด ค่าคาปาซิเตอร์ แล้ว ตัวไหนที่วัดแล้วค่าลดลง ผมจับเปลียนหมดแล้ว ก็ไม่หาย(รวมทั้ง c ตัวใหญ่ 2 ตัวก็เปลียนแล้ว)ไม่หาย
3.เปลี่ยน ic -ขยาย ทั้ง ch ซ้ายขวาและ ic -ขับsub ก็ยังเป็นอยู่ครับ
4.เปลียน ic amp. แล้วก็ไม่หาย
5.ลองนำหม้อแปลงเครื่องอื่นมาใส่ก้็ไม่หาย(แถมพอนำหม้อแปลงที่มาใส่ลองกลับไปใส่ตัวเก่าของมันกลับช็อตไปอีกตัว)
บนแผงวงจรตรวจเช็คแล้วทุกตัวกลับปกติ แต่เวลาตอนที่มันมีเสียง ผมวัดแรงดันไฟ จะไม่นิ่งเต้นตามจังหวะของเสียงที่ดังอืดๆ
ผมช่างมือไหม่หัดทำ เลยอยากขอความช่วยเหลือพี่ๆที่มี่ประสบการณ์ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยครับ ขอบคุณ Cheesy Cheesy Cheesy

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 05:04:28 PM »

ลองเช๊คลำโพงแล้วยังครับการเช๊คคุณต้องถอดออกมา แล้เอามิเตอร์ ตั้งRX1 เอาสายมิเตอร์คีปทั้งสองขั้วแล้วลอง เอามือกดผ้าลำโพงเข้าออกดู ถ้าเข็มมิเตอร์
ตกแล้วขึ้นหรือ กระดิกขึ้นๆลงๆ ก็เป็นอันว่าขั้วลำโพง ขาดๆต่อๆ อยู่ก็ได้ครับไอ้ที่มั้นดัง อืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ของคุณนั่นแหล่ะเวลามันต่อมันก็ดังแล้วก็ขาดพอหยุด
สะเทือนแล้วมันก็ต่อ จะเป็นอย่างนี้ ตลอดไปครับ ลองเปลี่ยนลำโพงดอกอื่น มาลองดูก่อนก็ได้เผื่อจะ เป็นที่ลำโพงผมเคยเจอ อาการแบบนี้เหมือนกันครับลองดู HAPPY2!!
numtc.25
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 10:43:24 AM »

ขอบคุณลุงเคี้ยงมากครับเดี๋ยวลองเปลี่ยนดูครับ แล้วผมจะแจ้งอีกครั้งครับ  Cheesy
numtc.25
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 11:10:51 AM »

ลุงเคี้ยงครับผมลองเปลี่ยนใส่ลำโพงแล้วมันยังมีเสียงเหมือนเดิมเลยครับ มันจะดังตอนที่หม้อแปลงมันร้อนน่จะเป็นที่หม้อแปลงหรือเปล่าครับ เสียงจะดังอืดยาวๆแต่จะเบาๆก่อน ถ้าเราไม่ปิดใช้ประมาณ 5 นาที่จะเริ่มดังอืดๆๆๆๆเป็นจังหวะๆและก็เริ่มดังมากขึ้นเรื้อยๆ ผมลด/ปิดโวลุ่มเสียงเพลงทีี่เราเปิดหายแต่เสียงอืดๆๆๆๆๆๆจะยังดังอยู่ครับ ไม่รู้ว่าเป็นจากสาเหตุที่ตรงไหนหามาหลายวันแล้วก็ไม่เจอตัวเสียครับ เศร้าจังรบกวนลุงเคี้ยงและพี่ๆลองวิเคราะห์อาการให้หน่อยครับ  ขอบคุณ มือไหม่หัดทำครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 02:36:24 PM »

ถ้าไม่ใช่เป็นที่ลำโพง ก็คงจะเป็นที่หม้อแปลงนะ ลองหาหม้อแปลง ที่มีไฟออก 12 0 12 vสักหนึ่งแอมป์ เอามาลองดูถ้าไม่ดังอื่อ ก็หมายความว่าหม้อแปลงเสียครับ HAPPY2!!
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 12:45:52 PM »

ผมว่าแอมป์ไม่พอมั้งครับ แสดงว่าพี่ท่านเล่นซะกระหึ่มแน่ๆ คอมผมก็ใช้แบบนี้ครับ แต่โมนิดหน่อยครับเพิ่มหม้อแปลงเข้าไปอีกลูกนึงกับชุดบริดจ์เร็กติไฟร์ครับ (ที่จริงไม่มีใครเขาทำแบบนี้หรอ แต่ของมีอยู่แล้ว เลยไม่อยากเสียตังค์ครับ) แล้วเอาไฟดีซีที่ได้จั้มฟ์กับชุดเดิมครับ แค่นี้ครับเบสออกจนโดนแม่ด่าเลยครับ..อิอิ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 02:10:31 PM »

ซับที่บ้าน 1.2A ก็กระหึ่มโคตรๆแล้วครับ อัดแค่ครึ่ง้ดียวฝาหลังยังสั่นกึกๆเลย(ขันนอตแน่นแล้ว) เคยคิดจะลองเพิ่มหม้อแปลงเหมือนกันแต่สรุปไม่ดีกว่า มันดีของมันอยู่แล้ว
numtc.25
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 06:24:03 PM »

ผมคิดว่าคงต้องลองซื้อหม้อแปลงใหม่มาลองเปลียนดูครับ ขอบคุณ Cheesy
SUPOJ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 02:12:27 AM »

เสียงอืดๆๆๆๆๆๆๆๆหรือเสียงฮัมกันแน่ไม่เข้าใจช่วยบอกด้วย
SUPOJ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 02:19:17 AM »

ถ้าเสียงฮัมหรืออืดเป็นช่วงๆๆๆแสดงว่าไฟดีซีไม่เรียบและซับพลายจ่ายแอมป์ต่ำนะจ่ะ
numtc.25
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 07:37:59 PM »

ขอบคุณครับพี่supoj ผมกำลังหาซื้อซัพพลายอยู่ครับจะลองเปลียนดูครับ Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์