ช่วยด้วยครับ สายมอนิเตอร์ขาดตรงหัวพอดี ไม่รู้ว่าจะต่อสายยังครับ ยี่ฮ้อ VZIO รุ่น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 05, 2024, 04:42:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ สายมอนิเตอร์ขาดตรงหัวพอดี ไม่รู้ว่าจะต่อสายยังครับ ยี่ฮ้อ VZIO รุ่น  (อ่าน 2639 ครั้ง)
jam_007
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 09:26:58 PM »

เศร้าจัง ช่วยด้วยครับ สายมอนิเตอร์ขาดตรงหัวพอดี ไม่รู้ว่าจะต่อสายยังครับ ยี่ฮ้อ VZIO รุ่น VZ720FDB ช่วยบอกวิธีต่อหรือตำแหน่งสายก็ได้ครับ หรือวงจรก็ได้ครับ   ขอบคุณ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:27:05 AM »

หัวที่ต่อเข้ากับกราดจอ ซีพียูใช่หรือเปล่าครับ ส่วนมากจะขาดตรงนี้ประจำครับ ผมต่อมาหลายเส้นแล้วครับ ส่วนใหญ่จะผ่าชำแหละ เลยครับ ต้องเช็คหัวท้ายให้แน่ใจแล้วว่าเส้นไหนขาด อย่าให้ซ๊อตกับกราวด์ ก้อเป็นอันใช้ได้ครับ
jam_007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 08:35:58 AM »

คือผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าลูกค้าเค้าไปทำอะไรกับสายมา แต่พอลูกค้ายกเครื่องมา ผมก็สายแล้วเปิดลองดูปรากฎว่าติด แต่มันก็มีแค่ตัวหนังสือโชว์ว่า  nosignal ผมเลยสรูปว่าสายน่าจะขาด ก็เลยแกะเครืองวัดสายดูแต่ว่าสายมันดูแปลกๆ ผมสงสัยก็เลยขยับสายตรงหัวสายเบาๆปรากฏว่าสายมันหลุดออกมาจากหัวต่อ ผมก็เลยเอามีดผ่าที่หัวดู ปรากฏว่าไม่มีสายติดอยุ่สักเส้นเดียว  จากนั้นผมก็ลองเปลี่ยนสายดู ผมต่อสาย RGB คิดว่าน่าจะถูกแต่พวกสาย sda,scl,v sync ,h sync นี้สิไม่แน่ใจ ผมลองสลับกันไปมาก็เป็นเหมือนเดิม ผมก็เลยไม่ใจว่าสายขาดมันอย่างเดียวหรือเปล่า หรือว่าเสียที่อื่นด้วยครับ  Sad
jam_007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:29:24 AM »

เสร็จแล้วครับ วิธีที่ผมทำคือ 1. ต่อสายแม่สีเข้าไปก่อนพร้อมกราวค์ ( R,G,B )เพราะที่สายแยกสีให้เป็นชุดๆ จากนั้นก็จะเหลือ SDA,SCL ,V_SYNC,H_SYNC ที่ยังไม่ได้ต่อ 2.ไล่วงจรดูจะเหลือสายอยู่แค่ 4 เส้น ไล่ดูว่าสายเส้นใหนที่ไปต่อกับ ทรานชีสเตอร์ แสดงว่าสายนั้น
เป็นสาย V_SYNC , H_SYNC  3. จากนั้นก็ต่อสายมอนิเตอร์เข้ากับคอม แล้วก็เปิดเครื่องดู หมายเหตุ ภาพจะยังไม่มา 3.1 ให้ต่อสาย V_SYNC , H_SYNC เข้าไป ถ้าภาพยังไม่มาก็ให้สลับสาย V_SYNC , H_SYNC อีกครั้ง ถ้ามาแล้วก็สำเร็จไปหนึ่งชุด
ทีนี้ก็จะเหลือ SDA,SCL  (ตำแหน่งสายSDA,SCLจะเข้า MICROโดยตรง) 4. ให้ปิดมอนิเตอร์ก่อน แล้วเสียบ SDA,SCL แล้วก็เปิเครื่องมอนิเตอร์ สังเกตุที่มุมขวาล่างของจอภาพจะมีการ ดีเทค สแกนหา รุ่นของจอมอนิเตอร์ หมายเหตุ ถ้ามีการ
ดีเทคหาแล้วเจอรุ่นก็คือจบ แต่ถ้าไม่เจอก็ให้สลับสาย SDA,SCL แล้วทำตามข้อ(4)อีกครั้ง 5. ถ้ายังมีสายเหลืออีก ให้ต่อลงกราวค์ทั้งหมดครับ 
jam_007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:35:46 AM »

ตำแหน่งสาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์