อยากทำไฟหรี่และไฟเบรคหลังของรถยนต์รถยนต์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 05:30:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำไฟหรี่และไฟเบรคหลังของรถยนต์รถยนต์  (อ่าน 4163 ครั้ง)
PIRIYAWIT
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 03:02:17 PM »

คือแบบว่าท่านๆสมาชิกคงเคยเห็นรถยนต์ โตโยต้า แคมรี่ นะคับรุ่นใหม่นะ ไฟท้ายรุ่นนี้ละคับที่อยาก ได้ วงจร จะเอาไปลองทำดูครับ
คือเข้าใช้หลอด LED คับ เป็นทั้งไฟหรี่และไฟเบรค ในชุดเดียวกัน

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 09:07:41 PM »

ไฟหรี่ที่ว่าคือไฟเวลาเปิดไฟหน้าใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็วงจคิดว่าการทำงานไม่มีอะไรยุ่งยากแต่ซับซ้อน

ผมอธิบายตามที่รู้และเข้า ข้อมูลจะไม่ถูกเกิน 50แน่นอน แต่เผื่อไว้ครับ

ก็คงจะมีวงจรตรวจสองอย่างคือ 1.ตรวจสอบการเปิดไฟหน้า  2.ตรวจการเหยียบเบรก สองวงจรน่าจะใช้ Relay
 วงจรตรวจสอบการเปิดไฟหน้า
ก็ถ้าเปิดไฟหน้าก็สั่งให้อุปกรณ์ควบคุมกระแสไฟเช่น รีเลย์ เปิดไฟแต่มี R มีผ่านคำนวนมาแล้วกั้นให้กระแสไหลไม่มาก
ทำให้หลอด LED สว่งาน้อย ก็คือ หรี่

วงจรตรวจการเหยียบเบรก
ก็เมื่อเวลาเหยียบวงจรตัวนี้ก็จะพบว่ามีการเหยียบเบรก สั่งให้ Relay สับไฟทางนึงให้LED ผ่าน R ที่คำนวนมาอีกชุดก็ ทำให้ LED สว่าง
และ R ชุดที่สองจะมีความต้านทานน้อยกว่าชุดแรกทำให้ LED สว่างกว่า

ดูตามรูปที่ให้ไปนะครับ
IN_1 = จากภาคตรวจไฟหน้า เมื่อเปิดไฟหน้ารีเลย์จะทำงานสับไปอีกทาง
IN_2 = ไฟเข้าไปเลี้ยง
IN_3 = ตัวควบคุม Relay ตัดต่อไฟเลี้ยงให้ LED โดยจะต่อเมื่อไฟหน้าเปิดหรือเหยียบเบรค
R1+D2 = ชุดไฟเบรค
R2 +D1= ชุดไฟหรี่

ลองๆดูเข้าใจไหม
PIRIYAWIT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 09:57:08 AM »

ยังไม่เข้าใจเลยคับ งงมากๆ ช่วยอธิบายให้ง่ายหน่อยคับแล้วรายละเอียด เช่นค่า R มันเท่าไหร่คับ ไม่เอา

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 01:54:14 PM »

อะไรต่างๆอื่นๆ R หรือวงจรควบคุมเป็นยังไงผมก็ไม่รู้ เพียงแต่ที่ให้ไปเพื่อไปดูว่าการสับไฟเป็นยังไง แต่ตัวควบคุมผมมไ่รู้ครับ
  ค่าR ต้องคำนวนตามจำนวน LED ครับ
PIRIYAWIT
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 05:08:04 PM »

ส่งสัยต้องรอ วิศวะด้านอิเลคโทนิคแล้วมั่งครับหรือผู้รู้มาช่วยละคับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์