ขอความคิดเห็นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 29, 2024, 01:50:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 2149 ครั้ง)
taoybb
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 01:57:20 PM »

ขอความคิดเห็นด้วยครับ
 คือผมจะทำเครื่องบัดกรีแบบใหม่ ไร้ความร้อนยกเว้นขณะบัดกรีจะร้อนมาก หลักการคล้ายตู้เชื่อมเหล็กครับ เวลาไม่ได้บัดกรีแทบเกือบจะไม่กินไฟกินนิดเดียว เวลาเปิดสวิตแล้วไม่ต้องรอให้ร้อนบัดกรีได้เลย
พี่ๆว่าเป็นไงครับดีไหมครับ ตอนนี้ได้งบมาวิจัย(ใช้ 'วิจัย' เพื่อดูดีเท่านั้น อิอิ) 3000บาทครับ ดีหรือเปล่า,อย่าทำเลย หรืออะไรๆบอกมาหน่อยครับ คิดเห็นยังไงบอกหน่อยครับ จะได้ตัดสินใจถูก

Assembly
member
*

คะแนน0

รับเขียนโปรแกรม ด้วยภาษา C และ Assembly

flying_tall999@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 03:10:43 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ดีมาก ๆ เลย เอาแน่

การศึกษาที่ดีที่สุด
            คือการเรียนรู้วิธีคิด
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 04:00:00 PM »

ทดลองเสร็จจะเอามาลงไว้ให้นะครับ น่า่จะใช้เวลาประมาณ 2-3 อาทิตย์ครับ ถึงจะสมบูรณ์

่ส่วนอะไรเป็นแหล่งริเริ่มก็คือ ประวัติเกี่ยวกับนักวิทยาศาสตร์ในอดีตทุกคนที่เกี่ยวกับไฟฟ้า เพิ่งปิ้งเมื่อวานเลย คือผมได้ย้อนกลับไปดูประวัติทุกคนเลย เพราะเรียนอยู่เรื่องนี้แต่แค่เรียนผ่านๆนะ ดูไปดูมา ซักพัก"ยูเร้ก้า" ออกเลยสนองความขี้เกียจรอได้ อิอิ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2008, 07:55:16 PM »

อยากขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

สมมุติผมมีหม้อแปลง 5A 12-0-12 3 ลูก ถ้าจะขนานโดยผ่านบริดก่อนแล้วเอามาต่อขนานกันได้หรือเปล่าครับ ต้องการกระแส 15A
หม้อแปลงสเปคเดียวกันหมดทุกอย่างซื้อที่เดียวกัน โรงงานเดียวกัน ต่อตามภาพครับ

เหตุผลที่ไม่ซื้อ 15A ตามต้องการคือ ลองคำนวนดูแล้วเอา 5A มาขนานถูกกว่าเยอะ อีกอย่างขนาด 15A มันก็หายากร้านไม่ค่อยสั่งมา ถ้าเจอก็แพงลูกประมาณ 2000กว่าๆบาท ถ้าเอา 5A รวมแล้ว(หม้อแปลง 3ลูก+Diode Bridge 50A 1000V) ราคาประมาณแค่ 1700เองครับ ขนาด5A ผมมีเหลืออยู่ด้วยก็ถูกลงไปอีก
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:04:45 PM »

ใครมีวงจร Soft Start กับ Discharge Capacitror อัติโนมัติบ้าง(ปิดสวิตเครื่องเสียงแล้วจัดการ Discharge C ครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์