อยากใด้ววงจรเครื่องเช็คเฟสของลำโพงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 09:31:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากใด้ววงจรเครื่องเช็คเฟสของลำโพงครับ  (อ่าน 6399 ครั้ง)
racingcube
member
*

คะแนน-1

« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:48:17 AM »

อยากใด้ววงจรเครื่องเช็คเฟสของลำโพงครับ ว่วยยผมด้วยครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 08:16:54 AM »

ใช้ถ่าย 1.5V. หรือมิเตอร์เข็มก็เซ็คได้แล้ว หรือฟังด้วยหูก็รู้

TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:38:59 PM »

อย่างที่ท่าน Team  บอกไว้ถูกต้องครับ  1.5 V   เสริมอีกนิดหนึ่ง

ถ้าขั้วของ Battety 1.5 V  ตรงกับขั้วของลำโพง จะสังเกตุเห็น
กรวยกระดาษจะเด้งออก  ( ขั้ว +  Battery   จับอยู่ที่ไหนของลำโพงก็ให้
ถือว่านั่นแหละขั้ว + ของลำโพง  )
          แต่ถ้าขั้วของ Battety 1.5 V  ไม่ตรงกับขั้วของลำโพง จะสังเกตุเห็น
กรวยกระดาษเด้งถอยหลัง   ( ขั้ว +  Battery   จับอยู่ที่ไหนของลำโพงก็ให้
ถือว่านั่นแหละขั้ว - ของลำโพง หรือผิดขั้วครับผม  )
          การต่อลำโพงผิดขั้ว ทำให้เสียง Bass  ผิดเพี้ยนไป คือ Bass ไม่ลึก
เสียงกลางก็ไม่โดดเด่น ให้ให้เกิดการ หอน จาก ไมค์ได้ง่าย  และถ้าตามหลัก
วิชาการคือ เสียงเดินทางผิดเฟสกัน หรือเฟสตรงข้ามกัน

racingcube
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 10:19:08 PM »

อย่างที่ท่าน Team  บอกไว้ถูกต้องครับ  1.5 V   เสริมอีกนิดหนึ่ง

ถ้าขั้วของ Battety 1.5 V  ตรงกับขั้วของลำโพง จะสังเกตุเห็น
กรวยกระดาษจะเด้งออก  ( ขั้ว +  Battery   จับอยู่ที่ไหนของลำโพงก็ให้
ถือว่านั่นแหละขั้ว + ของลำโพง  )
          แต่ถ้าขั้วของ Battety 1.5 V  ไม่ตรงกับขั้วของลำโพง จะสังเกตุเห็น
กรวยกระดาษเด้งถอยหลัง   ( ขั้ว +  Battery   จับอยู่ที่ไหนของลำโพงก็ให้
ถือว่านั่นแหละขั้ว - ของลำโพง หรือผิดขั้วครับผม  )
          การต่อลำโพงผิดขั้ว ทำให้เสียง Bass  ผิดเพี้ยนไป คือ Bass ไม่ลึก
เสียงกลางก็ไม่โดดเด่น ให้ให้เกิดการ หอน จาก ไมค์ได้ง่าย  และถ้าตามหลัก
วิชาการคือ เสียงเดินทางผิดเฟสกัน หรือเฟสตรงข้ามกัน

วิธีข้างต้นผมรู้แล้วเข้าใจมากแล้วแต่ที่ต้องการคือให้คนที่ใช้หูฟังไม่ออกเข้าใจว่าเราต่อถูกต้องแล้วครับ
เพราะว่าเครื่องวัดไม่สามารถวัดเฟสที่ต่างกันของลำโพงที่กลับเฟส180 ได้ครับนอกจากหูของเรา
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 08:24:01 PM »

พี่พรเทพครับ แล้วถ้าลำโพงเสียงแหฟลมละครับพี่ ผมฟังไม่ออกเลย ไม่มีขั้วเขียนไว้ด้วยครับ ลองจิ้มไหร่ก็ไม่ขยับมาก
a99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 02:20:36 PM »

มิเตอร์เข็มก็เซ็คได้แล้ว

ทำยังไงคราป ปรับแล้ววัดยัง ไง ขอรายละเย ครป ผ๋ม  งง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์