ลำโพงมอนิเตอร์หน้าเวที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 01, 2024, 08:43:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงมอนิเตอร์หน้าเวที  (อ่าน 8475 ครั้ง)
TAWA
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 01:05:50 AM »

อยากทราบลำโพงมอนิเตอร์หน้าเวที่ดังนี้ครับ
      1. ใช้ขับเสียงดนตรี หรือเสียงนักร้องครับ
      2. ลำโพงควรใช้ขนาดกี่นิ้วครับ และจำเป็นต้องเป็นลำโพงแบบฟูลเร็นท์หรือไม่ครับ
      3. เวทีกว้าง 8 - 12 ควรใช้กี่ตัวครับ

ขอบพระคุณมากครับมือใหม่หัดขับ 

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 01:57:16 AM »

แล้วแต่ความจำเป็น จุดประสงค์การใช้งาน ประเภทของงานและงบประมาณครับ

ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่างานที่เรามีอยู่ทุกวันนี้เป็นงานประเภทไหน สเกลงานใหญ่ขนาดไหน ความละเอียดของซาวน์ขนาดไหน ระบบการทำมอร์นิเตอร์ต้องการที่จะส่งไปยังตำแหน่งไหนของเวทีบ้าง

สมมติว่างานที่เรารับอยู่ทุกวันนี้เป็นแบบคาราโอเกะธรรมดาๆ เล็กๆระดับตำบลรองรับเฉพาะงานวันเกิด(อยากจะเมา)อย่างเดียว ไม่มีศิลปินมาเล่นมาร้อง ดังนั้นงานในลักษณะนี้มอร์นิเตอร์ก็มีหน้าที่แค่ขับเสียงดนตรีนิดหน่อยกับเสียงร้องที่พอให้ดังหน่อย(ยิ่งเมาหูยิ่งตึง) ดังนั้นจึงไม่มีความซีเรียสที่จะต้องใช้ของดีมากก็ได้ครับ เอาแค่12นิ้วสัก2ตัวก็พอแล้วครับ

อีกเหตุการณ์หนึ่งงานที่รับจะเป็นงานประเภทให้เช่าระบบเครื่องเสียง คือเป็นการเล่นคอนเสิร์ตสดๆเลย มีศิลปินมากมายที่มารอซาวน์เชค แถมความละเอียดของซาว์นั้นถือว่าค่อนข้างที่จะซีเรียส เพราะว่านักดนตรีแต่ละคนย่อมต้องการเสียงที่ไม่เหมือนกัน อย่างเช่นนักร้องที่ไม่ต้องการเสียงกลองที่มอร์นิเตอร์ของเขาเลย แต่ต้องการเสียงร้องใสๆ เราก็ไม่ต้องจ่ายเสียงกลองกับปรับเสียงของนักร้องให้ใสก็แค่นั้น หรือ..มือเบสไม่ถูกกับนักร้องเลยไม่ต้องการที่จะฟังเสียงของนักร้องแต่เขาไม่ได้ยินเสียงกีตาร์เขาจะเล่นหลุดทันที อันนี้เราก็ไม่จำเป็นที่จะต้องจ่ายเสียงร้องให้เขาแต่ต้องเพิ่มเสียงกีตาร์ให้เขาเป็นต้น

ดังนั้นหากเรารับงานลักษณะนี้ความสำคัญของระบบมอร์นิเตอร์นั้นแทบจะสำคัญพอๆกับระบบ PA เลยครับผม ดังนั้นมอร์นิเตอร์ที่ใช้จะต้องตอบสนองและเสถียรมากๆเพื่อความง่ายในการทำซาวน์ ขนาดไม่เกี่ยงของให้เสียงดีกับทำงานง่ายไว้ก่อน ส่วนจำนวนนี้ไม่สามารถบอกได้ว่าต้องมีจำนวนเท่าไรจึงจะพอ เอาเป็นว่ามีให้เพียงพอกับระบบที่เราทำอยู่ก็พอครับ อย่างน้อยๆก็ 6 ใบขึ้นไปแหละครับ

นอกจากนี้ยังมีมอร์นิเตอร์ข้างเวที (side fill) กับมอร์นิเตอร์เสียบหู (ear phone,ear monitor,head phone) อีกด้วยนะครับผม เยี่ยมมาก
SSS1352
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 03:41:51 AM »

ผมความรู้ยังน้อยไม่รู้จะช่วยตอบอะไร กลัวตอบไปผิดๆ ถูกๆ
เลยหาภาพมาให้ดูคลายเคลียดครับ
service
member
*

คะแนน76

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 09:38:01 AM »

เห็นด้วยกับท่าน fa_zone ครับ ผมเคยเจอนักดนตรีมืออาชีพเค้าจะใส่ใจกับมอนิเตอร์กับไซด์ฟิลล์ มากครับ ไม่อย่างนั้นเค้าจะเล่นไม่ได้เลย และอีกอย่างครับ มอนิเตอร์ตรงกลองจะเรื่องมากๆสุดๆเลยครับ แถมถ้ามีมอนิเตอร์มากๆ จะมีปัญหาเรื่องการ ออสซิลเลทอีกต่างหาก
TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 11:30:21 AM »

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ตอบกลับมากครับ  เพราะผมหาที่ฝึกอบรมการเป็น ซาวด์เอ็นจิเนียรอยาก
มากครับ งานของผมเป็นงานเล็กๆ นักร้อง 3-4 คนแค่นั้นครับรับงานเล็กๆ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์