การต่อสายลำโพง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 28, 2024, 12:08:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อสายลำโพง  (อ่าน 10353 ครั้ง)
somchatw
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 10:59:34 AM »

ขอทราบวิธีต่อสายใช้งานกับลำโพงที่มีสวิทซ์เลือกด้านหลังเพาเวอร์
1.parallel
2.mono
3.ster

มีเงื่อนไขอะไรถึงจะเลือกใช้แต่ละโหมดครับ..ต้องพิจรณาอะไรบ้าง

ขอบคุณอย่าสูง

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 04:42:04 PM »

ก็ต้องดูที่คู่มือไม่ก็ภาพที่สกรีนอยู่บนเครื่องครับว่าแต่ละแบบมันต่ออย่างไร(อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ) ถ้าเป็นแอมป์ที่ดีๆยังไงเขาก็ต้องสกรีนมาบนเครื่องครับ

เพราะว่าแอมป์แต่ละยี่ห้อเนี่ยบางครั้งวิธีการต่อมันจะไม่เหมือนกัน แต่โดยทั่วไปหลักการมันก็เหมือนกัน

- sterio เป็นการต่อแบบทั่วไปครับ คือเอาสัณญาณมาเข้าทั้ง 2 input ที่แอมป์ และ output ก็จะออก 2 ช่องด้วย
- parallel ตามชื่เลยครับว่าเป็นการต่อขนาน ก็คือจะเอาสัณญาณเข้ามาที่ input แค่ช่องเดียว(แล้วแต่ว่าแอมป์ตัวนั้นจะเป็นช่องไหน สว่นมากจะเป็นช่อง A) แต่ output ก็ยังคงออก 2 ช่องเหมือนเดิม ก็เหมือนกันการต่อลิงค์ช่อง input ทั้ง 2 ช่องแหละครับ อันนี้พยายามอย่างเข้าใจว่าเป็นการต่อแบบ bridge mono แต่อย่างใดนะครับ กำลังวัตต์ต่อข้างยังคงเท่าเดิม
- mono อันนี้แน่นอนครับเป็นการต่อแบบ bridge ที่ให้กำลังวัตต์สูงขึ้นโดยให้สัณญาณ input เข้ามาที่ช่องเดียวและก็ออก output ช่องเดียว การต่อประเภทนี้ต้องระวังเรื่องการต่อสายลำโพงนิดนึงนะครับผมว่าเขาบอกว่าต้องต่ออย่างไร

ก่อนใช้งานควรศึกษาคู่มือให้ละเอียดก่อนครับ เพราะว่าแอมป์แต่ละยี่ห้อบางครั้งการต่อมันก็ไม่เหมือนกันทั้งหมดครับผม เยี่ยมมาก
somchatw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 05:23:01 PM »

ถ้าผมมีเพาเวอร์2ตัว  ใช้ขับเบส2ตัว โดยขับเบส ตัวละ 4ดอก(ข้างละ2)
แต่ละตัวผมเลือก การต่อแบบ parallel
ซึ่งต้องแยก อินพุทซ้าย เข้าแอมป์ตัวแรก และ อินพุทขวา เข้าแอมป์ตัวที่สอง...ใช่มั๊ยครับ
...แต่มีข้อสงสัยครับ ที่ช่อง คำว่า relay (รูเสียบ)ใช้ทำไว้เพื่ออะไรครับ....(คู่มือไม่มีครับซื้อมือ2)

ขอบคุณอย่างสูงครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 08:01:02 PM »

ถูกต้องครับผม

ส่วนไอคำว่า Reley อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ เยี่ยมมาก
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:15:15 PM »

relay ไว้สำหรับต่อสัญญาณสียงออกมา เพื่อเอาไปใช้กับแอมป์ตัวอื่นๆอีก เพราะว่าบางครั้งก็ต้องใช้ลำโพงมากก็ต้องใช้แอมป์มากก็เหมือนต่อขนานหลอดไฟ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 08:03:00 AM »

ถ้าผมมีเพาเวอร์2ตัว  ใช้ขับเบส2ตัว โดยขับเบส ตัวละ 4ดอก(ข้างละ2)
แต่ละตัวผมเลือก การต่อแบบ parallel
ซึ่งต้องแยก อินพุทซ้าย เข้าแอมป์ตัวแรก และ อินพุทขวา เข้าแอมป์ตัวที่สอง...ใช่มั๊ยครับ

ถ้าผมมีเพาเวอร์2ตัว ----> หมายถึง เพาเวอร์แอมป์ ใช่ไหมครับ (อาจมีใครเข้าใจว่าเป็นระบบพวงมาลัยรถยนต์)  ดีใจจัง 
เพาเวอร์แอมป์นี้มันเป็นแบบ 2 channel/1ตัว ด้วยใช่ไหม  หมายถึงแอมป์ตัวนึง มีวงจรขยาย 2 ชุดใช่ไหม

ใช้ขับเบส2ตัว โดยขับเบส ตัวละ 4ดอก(ข้างละ2) ----> หมายถึง ใช้กับกีตาร์เบส 2 ตัวใช่ไหม  ถ้าใช่ วงดนตรีวงนั้นก็แปลกดีใช้กีตาร์เบส 2 ตัวเล่นพร้อมกัน  ไม่งั้นวงดนตรีวงนี้รอบคอบ มีกีตาร์เบสสำรองไว้ เผื่อเสียตัวนึง จะได้เอาอีกตัวนึงใช้แทนได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์