ทีวี พานาโซนิค TX-29V2X รีโมทใช้ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 29, 2024, 02:29:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี พานาโซนิค TX-29V2X รีโมทใช้ไม่ได้  (อ่าน 2987 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 09:12:48 PM »

พอดีมีลูกค้า รู้จักกัน ต้องการซ่อม ทีวี พานา  TX-29V2X เครื่องใช้ได้ปกติ
แต่ว่า รีโมทใช้ไม่ได้ ผมลองเช็คดูแล้ว รีโมทไม่เสีย
  แต่เสียที่เครื่อง  เจ้าของเคยเอาส่งอมร ช่างอมรบอกว่าเสียที่เครื่อง
เก่าแล้วไม่มีอะไหล่
 ทีนี้ ลูกค้าอยากซ่อม ผมเลยลองถอด แผง ตรง ที่ปุ่มกดหน้าเครื่อง ที่มีตัวรับรีโมทมาดู
  ไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆในนี้คิดว่าตั้วรับ รีโมท น่าจะเสียไหม แล้วถ้าตัวรับเสีย
 ผมไปแกะเครื่องอื่นมาใส่ได้ไหม หรือว่าไปหาซื้อ มา
 ดี

tumrvoy
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 10:29:19 PM »

ใช่วิธีใหนเช็ครีโหมดครับ   ผมจะใช้วิธีโดยเอากล้องโทรศัพย์ จับดูว่ามีแสงออกใหม
และเวลาเรากดที่รีโหมด ที่ขาตัวรับรีโหมดจะกระดิดตามที่เรากด แสดงว่าตัวรับรีโหมดรับสัญญาณได้แล้ว (หรือไม่แน่ใจเปลียนตัวรับเลยก็ได้ ดีใจจัง)

แต่อย่าลืมเช็คไฟและลายปริ้นด้วยนะครับ
tumrvoy
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 10:31:03 PM »

ของเครื่องอื่นถ้าเหมือนกันก็แทนกันได้ครับ ผมเคยเปลี่ยน  เยี่ยมมาก
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 03:43:55 PM »

เช็คโดยดูจากกล้อง มือถือครับ
 รีโมทไม่น่าเสีย  เพราะว่าเจ้าของก็
เคยเอาไปร้านอมร  ร้านอมร ก็บอกว่า
เครื่องเสีย รีโมทไม่เสีย  แต่ว่าบอกว่า
เครื่องไม่มีอะไหล่เปลี่ยน คงขี้เกียจซ่อมมากกว่า
เพราะว่าเครื่องเก่ารื้อยาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์