ภาพเหลือครึ่งจอด้านบน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
กรกฎาคม 05, 2024, 03:07:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพเหลือครึ่งจอด้านบน  (อ่าน 3112 ครั้ง)
sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 01:29:34 PM »

มอนิเตอร์ AOC model 5EN อาการหดด้านล่างครึ่งจอเหลือครึ่งจอบนครับ ลองเปลี่ยน C และย้ำตะกั่วภาคเวอร์แล้วยังไม่หาย แนะนำทีมือใหม่มอนิเตอร์ครับ แต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนไอซีเวอร์ดูเพราะยังไม่มีอะไหล่

chincom
member
*

คะแนน8

รับซ่อมเมนบอร์ด pc/notebook

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 05:37:20 PM »

1.เช็คสายสัญญาน 
2.เช็คไฟลบ ไฟบวกขาic ver ถ้าไม่มีให้ดูต้นทาง ที่ภาค สวิทชิ่ง
3.เช็คที่ ic deflection control ลองเช็ค rที่ต่อไปยังขา13ดู  ถ้าไม่มีให้ไล่จากcpuมา ลองไล่ย้ำตะกั่วให้หมดก่อนเลยน่ะครับ

ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ ก็พอแนะนำได้แค่นี้ละครับ คงพอเป็นแนวทางของคุณลุงได้น่ะครับ
Earth♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 09:44:16 PM »

มอนิเตอร์ AOC model 5EN อาการหดด้านล่างครึ่งจอเหลือครึ่งจอบนครับ ลองเปลี่ยน C และย้ำตะกั่วภาคเวอร์แล้วยังไม่หาย แนะนำทีมือใหม่มอนิเตอร์ครับ แต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนไอซีเวอร์ดูเพราะยังไม่มีอะไหล่

ภาพเหลือครึ่งจอบนแล้วมีเส้นแสงเข้มๆพาดกลางจอแนวนอน ด้วยรึเปล่าครับ ลองเช็คตามที่คุณchincomแนะนำนั่นแหละครับ แล้วก็ลองเช็ค R ที่ต่ออยู่กับ ขาเอาท์พุทของIC ver amp ด้วยนะครับ ค่าต่ำๆบางทีอาจขาดหรือยืดค่านะครับ อ่อ IC ver เบอร์อะไรเหรอครับ  ขอให้โชคดีนะครับ
sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 07:42:43 AM »

ภาพเหลือครึ่งจอบนแล้วมีเส้นแสงเข้มๆพาดกลางจอแนวนอน ด้วยรึเปล่าครับ ลองเช็คตามที่คุณchincomแนะนำนั่นแหละครับ แล้วก็ลองเช็ค R ที่ต่ออยู่กับ ขาเอาท์พุทของIC ver amp ด้วยนะครับ ค่าต่ำๆบางทีอาจขาดหรือยืดค่านะครับ อ่อ IC ver เบอร์อะไรเหรอครับ  ขอให้โชคดีนะครับ
[/quote]
ครับถูกอย่างที่เข้าใจครับและไฟ บวกลบ มีครบประมาณ 12 โวลต์ ic deflection control  มันอยู่ตรงไหนครับยอมรับว่ามอนิเตอร์นี่ไม่ค่อยได้ซ่อมครับ

Earth♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 12:23:35 PM »

แล้วICเวอร์แอมป์เบอร์อะไรครับ ลองเช็คทางเอาท์พุทของไอซีเวอร์นะครับถ้ามีไฟออกก็อาจมี R ค่าต่ำๆขาดรึไม่ก็ Cช็อตลงกราวด์ ชุดที่ต่อกับขาเอาท์พุทของไอซีเวอร์แหละครับ  รึไม่ก็ ไอซีเวอร์เสียซะเองน่ะครับ ลองเช็ดดูครับ โชคดีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์