มาช่วยกันรวบรวมเทคนิคดีๆ เกี่ยวกับสวนลำไย ...

มาช่วยกันรวบรวมเทคนิคดีๆ เกี่ยวกับสวนลำไย ...

(1/2) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
เพื่อนๆที่ปลูกลำไย คงมีเคล็ดลับกันไม่มากก็น้อย  ... มาช่วยกันเผยแพร่เป็นวิทยาทานซึ่งกันและกันนะครับ  HAPPY2!! :D smiley4

ปีนี้ราคาลำไยราคาดีมาก รวยกันไปตามๆกัน ...
เห็นราคารับซื้อที่อ.ลี้แล้วก็ตกใจพอควร
AA  รับซื้อกก.ละ 22 บาท
เกรดล่างๆ10-15 บาท (ขายลำไยร่วงยังมีสิทธิ์ออกรถป้ายแดงเงินสดเลยครับ  :-X ) 

ช่างเล็ก(LSV):
ผมเพิ่งสั่งกิ่ง(ครอบ)ที่อ.ลี้ 200กิ่ง ชาวบ้านที่นั่นเขามีเคล็ดลับบางอย่าง นำมาเล่าสู่กันฟังครับ
- ก่อนลงลำไย ให้ลงฟูราดาน+กากชา รองพื้นเพื่อกันปลวกกินราก
- กิ่งตอน อย่าเอากิ่งตอนจากต้นแม่พันธุ์ที่ใส่สารเร่งแล้ว เพราะจะทำให้ลูกลำไยที่ออกมาเปลือกบาง แตกง่าย ..ไม่ได้ราคา 

..เท็จจริงประการใด เกษตรกรลำไยตัวจริงกรุณาทักท้วง เพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  HAPPY2!! :P

supoj007:
ถ้าจะเอาจริงกะสวนลำใย  smiley4
 งี้ต้อง อ่านหนังสือเกษตร  ไม่ลองไม่รู้ 
หา อรหันต  ลำใยมาช่วยแล้วครับพี่  พอเก่งแล้ว ลง รับดูและสวนลำใย ให้ พวกเศรษฐี ได้สบาย ว่ากันเป็น ปีต่อปี
ท่าจะเป็นธุรกิจเกษตร นะครับ  อิอิอิ :P

bombon:
มาดูด้วยคน

boontheim ♥:
ผมก็ปลูกเหมือนกันครับ   เท่าที่ประสบการของผมเองนะครับไม่เกี่ยวกับวิชาการ   แต่เท่าที่ผ่านมาราคาไม่ค่อยดีผมก็ไมคอยได้ดูเท่าที่ควรแต่เท่าที่สังเกตุดูพอจะสรุปได้ว่า 
1ดินที่จะปลูกได้ดี   ไม่ควรเป็นดินทราย  ดินอื่นปลูกได้ดีหมด    คินทรายขาดฐาตุอาหารเร็จต้องบำรุงมากจะไม่ได้กำไร
2จะให้ดีต้องใกล้แหล่งน้ำ   ถ้าเป็นที่เชิงเขาต้องขุดสระ
3ลำใยล้มง่ายต้องคล้ำ
4การปลูกกิ่งตอนจะให้ดีต้องเสริมราก  ง่ายๆแบบลูกทุ่งก็เริ่มปลูกก็ให้ผังเมล็กลำใยรอบๆต้นสัก4  5  เม็ดพอเข้าปีที่สองกล้าที่เกิดจากเมล็ดก็โตเรากด็เอามาทาบกับต้นแม่เราก็จะได้ลำใยที่มีรากมากและมีรากแก้ว  หาอาหารแก่ง  ทดลมใด้
5ปุ๋ยแพงก็ใช้ปุ๋ยจากธรรมชาติ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป