วงจรออโต้ชาน์จวางยาครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 28, 2024, 06:24:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรออโต้ชาน์จวางยาครับ  (อ่าน 4538 ครั้ง)
moochay
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 05:46:39 AM »

วงจรออโต้ชาน์จวางยาครับ  พอดีผมเอามาจากเว็พๆนึง พอเขียนPCBแล้วมันไม่ทำงานครับ ผมเลยไปซื้อตัวชุดคิดในบ้านหม้อมาดูครับ วงจรที่เค้าทำขายกับวงจรที่เค้าเอามาแจกมันไม่ตรงกันครับ ลองดูตามรูปนี่ครับอาการที่ทำงานไม่สมบูรณ์คือ พอถึงเวลาที่ลีเลย์จะตัดหรือต่อเเรงดันมาไบอัสที่TRขับลีเลย์ไม่พอครับจะทำให้ลีเลย์ไม่สับONหรือOFFได้แต่สั่นๆ กว่าแรงดันไบอัสTRจะพอก็เล่นเอาหน้าคอนแทคลีเลย์อ๊าคไปแล้วครับ

moochay
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 05:57:59 AM »

ขาLM311ก็บอกผิดขาครับ ขา1-4คือกลาน์วขา7คือout ดูวงจรนี้เปลี่ยบเทียบนะครับ วงจรในรูปนี้คือตัวที่เค้าทำลงPCBออกมาขายครับ  ผมนั่งงมมา3-4วันผมก็มัวแต่ไปคิดว่าICมันคงไม่ดีที่ไหนได้พอเอาดาต้าชีสLM311มาดูถึงบางอ้อเลยครับ แต่ยังไม่หานสงสัยเลยไปลองซื้อตัวที่เค้าขายลงปริ๊นมาดูให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย 555 มันไม่เหมือนกันจริงๆ ลองดูนะครับว่ามันแตกต่างกันยังไงครับ ผมว่าคงมีหลายคนแล้วครับที่ประกอบตัววงจรข้างบนละไม่สำเร็จอ่ะครับ  ส่วนยี่ห้อขอไม่บอกในนี้ละกันครับ   เยี่ยมมาก
sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 07:00:31 AM »

ขอบคุณครับมีน้ำใจเอามาแบ่งปันความรู้ให้เพื่อนๆช่วยๆกันครับวงการอิเล็กฯ จะได้พัฒนา THANK!!
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 07:28:57 PM »

แล้วมันคือวงจรอะไรอะครับ ไม่เข้าใจ ช่วยตอบคนโง่ด้วยครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 08:49:29 PM »

ดูแล้วน่าจะผิดที่ IC อย่างเดียวนะครับ ส่วนการเปรียบเทียบแรงดัน ผมไม่รู้แต่ถ้าทำจะใช้วิธีการทดลอง สมองไม่ค่่อยจำแล้ว น้องเตยครับ เ็ป็นวงจรชาติท์แบตโดยอัตโนมัติ โดยเมื่อนำแบตฯมาเสียบ แล้วมีการเปรียบเทียบแรงดัน ต่ำสุดน่าจะ อยู่ที่ 6โวลท์ ตามซีเนอร์ไดโอด และสูงสุดตามการตั้งค่าของ VR1 10k แล้วรีเลย์ก็จะทำงาน ส่วนภาคขับรีเลย์ น่าจะมีทรานซิสเตอร์อีกตัวนะครับ หรือไม่ก็ให้มีแรงดันจากขา 7 ของ IC มาทริกให้รีเลย์ทำงาน โดยตัด R7 ค่า 1K ออก  ผมไม่แม่นตรงการเปรียบเทียบแรงดัน ว่าจะให้ไฟออกที่เอาท์พุทของ IC  เป็นไฟ บวก หรือลบ ก็เลยต้องใช้วิธีทดลองนะครับ ถ้าทำ  เยี่ยมมาก งงหรือเปล่าครับ เหอะๆๆๆๆๆ  ฉงน
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 08:54:15 PM »

อ๋อ ยังงี้เอง ตรงที่ว่า วางยา นึกว่าวงจรช็อตคน

แต่วงจรชอตคนผมมีนะง่ายด้วยราคา 70 บาทได้(ราคาต่างจังหวัด+ไม่รวมกล่อง+Acessories) เอาไหมครับ เอาไว้เล่น พอแสบๆเลย
moochay
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 10:36:43 PM »

วงจรตัวบนพอถึงเวลาที่มันจะตัดหรือจะต่อ รีเลย์มันจะไม่สับให้ในทันทีครับ รีเลย์มันจะสั่นๆไปซักพักนึงถึงจะสับให้เนื่องจากแรงดันที่มาหาTRขับรีเลย์มันจะค่อยๆเพิ่มขึ้นครับ ในรูปวงจรล่างเค้าแก้ปัณหาตรงนี้ด้วยการใช้FETมาขับรีเลย์แทนครับ
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 01:50:43 AM »

ตามที่คุณ moochay พูดไว้นั้นถูกต้องแล้วครับ ผมเคยทำ (แต่ไม่ใช่วงจรนี้) ผมแก้โดยใช้ไอซี Cmos เบอร์  4093 เป็นไอซีแนนเกตต่อก่อนเข้าที่ขา B ของทรานซิสเตอร์
ทำให้สถานะการทำงานของทรานซิสเตอร์แน่นอนกว่าครับ
eee36413
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 10:18:26 AM »

ผมคิดว่าน่าจะเป็นแรงดันที่ออกจากวงจรคอมพาราเตอร์นะครับอาจะจ่ายได้ไม่พอทำให้ relay เกิดอาก่รสั่นเพราะกรแสน้อยหรือไม่ก็ลองปล่อยลอย output ไว้แล้วเอาแรงดันจากภายนอกกราวเดียวกันมาค่อยปล่อยเขาดูน่าจะเห็นอะรบ้างพอไล้วก็มาปรับแต่งวงจรใหม่หรือไม่ก็ดูว่าเกนของ เปลี่ยนที่ tr  ที่เกนสูงก้น่าจะแก้ปัญหาได้แล้วมั้งครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์